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DIBAJI  

Mwaka 2016, Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana 

na wadau wengine iliandaa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA) ili kushughulikia, pamoja na mambo 

mengine, mila na desturi zenye kuleta madhara 

ikiwemo; ukeketaji, ndoa za utotoni, mimba za 

utotoni, pamoja na desturi za malezi zinazochochea 

ukatili wa kimwili na kihisia dhidi ya wanawake na 

watoto au unaosababisha kesi za ukatili kutokutolewa 

taarifa. Mpango huo unalenga kupunguza ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto kwa asilimia 50 ifikapo 

mwaka 2021/22. 

 

Ili kufanikisha hilo, mpango uliandaliwa kwa kujikita 

katika Maeneo ya Utekelezaji nane (8) ambapo 

mojawapo ya maeneo hayo ni Mila na Desturi. 

Mpango huo umeainisha afua mbalimbali kupitia 

Maeneo ya Utekelezaji zinazolenga kutokomeza aina 

zote za ukatili dhidi ya wanawake na watoto. 

Miongoni mwa afua hizo ni kuandaa mikakati na 

miongozo ikiwemo Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila na Desturi 

Zenye Madhara Kwa Jamii ili kutoa mchango katika 

kutekeleza azma ya kutokomeza aina zote za ukatili 

ikiwa ni pamoja na ukatili unaosababishwa na mila na 

desturi zenye kuleta madhara katika jamii. 

 

Mwongozo umeandaliwa ili kuhakikisha matumizi ya 

mbinu bora katika uendeshaji wa majadiliano kuhusu 
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umuhimu wa kuendeleza mila na desturi chanya na 

kutokomeza zile zenye kuleta madhara kwenye jamii 

na zinazozorotesha jitihada za kufikia usawa wa 

kijinsia, ukiukwaji wa haki za wanawake na 

wasichana na hivyo kuzuia maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi.  

 

Mwongozo unatumia mbinu shirikishi ambayo 

inaruhusu wanajamii wote kupaza sauti zao kuhusu 

imani, hofu, mila na desturi zinazoendeleza ukatili 

ikiwa ni pamoja na ukeketaji, ndoa za utotoni na 

mimba za utotoni. Kwa kuzingatia hayo, Mwongozo 

unatoa mbinu za kuwezesha jamii kuelewa kwa kina 

mila na desturi zenye kuleta madhara na jamii kuwa 

na fikra na mitazamo chanya katika kutambua hatua 

zinazohitajika kuchukuliwa katika ngazi ya jamii ili 

kuleta mabadiliko ya kweli na stahimilivu. 

 

Hivyo, ili kukabiliana na changamoto za mimba na 

ndoa za utotoni pamoja na tatizo la ukeketaji nchini, 

Mwongozo utatumia mifano, ushahidi, uzoefu pamoja 

na masuala muhimu ya kujifunza ikiwemo mifano 

bora ya kuigwa kutoka ndani ya Serikali na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kupunguza changamoto hizo. 

Utekelezaji wa Mwongzo utafanyika kwa kutumia 

mbinu na mfumo mzima unaoshirikisha wadau 

mbalimbali wakiwemo Serikali, Sekta Binafsi, 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs), Mashirika ya 

Kidini (FBOs), Mashirika ya Kijamii (CBOs), 
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wanafamilia, vyombo vya habari, wanawake, 

wanaume, wasichana, wavulana na jamii kwa ujumla. 

 

 
_____________ 

Dkt. Zainab A.S. Chaula 

KATIBU MKUU
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SHUKRANI 

Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji Majadiliano 

kuhusiana na Mila na Desturi zenye Madhara kwa 

Jamii umeandaliwa ili kuwezesha jamii kufanya 

majadiliano ya pamoja kuhusiana na mila na desturi 

chanya zinazotakiwa kuendelezwa na zile zenye 

kuleta madhara katika jamii zinazopaswa 

kutokomezwa ili kupunguza pengo la usawa wa 

kijinsia. Mwongozo umeandaliwa na Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum (WMJJWM) kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali na unalenga kuongeza chachu ya 

utekelezaji wa Eneo la Pili la Mpango Kazi wa Taifa 

wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na 

Watoto (MTAKUWWA). Aidha, Mwongozo huu ni 

matokeo ya mashauriano ya kina yaliyofanywa na 

Serikali pamoja na Wadau wa Maendeleo katika 

eneo la mila na desturi.  

 

WMJJWM inatoa shukrani zake za dhati kwa 

Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Idadi 

ya Watu (UNFPA) kwa kuchangia rasilimali fedha 

na utaalam ili kuwezesha maandalizi ya Mwongozo 

huu. Pia Wizara inatoa shukrani kwa  Ofisi ya Rais - 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI) na Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 

Tengeru (TICD) kwa ushiriki wao katika kufanikisha 

maandalizi na ukamilishaji wa Mwongozo huu.  



 

x 

 

 

Aidha, WMJJWM inawashukuru wadau wote 

wakiwemo washirika wa utekelezaji ambao 

walihusika kwa karibu wakati wa mchakato wa 

maandalizi. Wadau hao ni pamoja na; Kamati ya 

Kimataifa ya Uokoaji (IRC), Mashirika mbalimbali 

yakiwemo Wanawake katika Sheria na Maendeleo 

Afrika (WiLDAF), Jukwaa la Utu wa Mtoto (CDF), 

Engender Health, Huruma Aids Concern and Care 

(HACOCA), Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), 

Mradi wa Hifadhi ya Mazingira ya Ziwa Victoria 

Awamu ya Pili (LVEMP II), UZIKWASA - Pangani 

na Community Focus on Teen and Single Mothers 

Welfare (CFTSW). 

 

Pongezi za pekee ziende kwa mwezeshaji kiongozi 

Dkt. Katanta M. Simwanza na wawezeshaji wenza 

Bw. Benny Muga Lugoe, Bw. Hamis Kiloya na Bw. 

Iddi Rajabu Mziray ambao walitoa mchango wa 

kitaalamu katika kuwezesha mikutano ya 

mashauriano ya wadau na ukamilishaji wa 

Mwongozo huu. 
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FASILI YA DHANA ZA MSINGI 

Desturi  

Imani za mtu binafsi 
zinazohamasisha watu kutenda 
kwa njia moja au nyingine. 
Hutumika kama mwongozo wa 
tabia ya mwanadamu. Baadhi ya 
desturi zina thamani ya ndani, 
kama vile upendo, ukweli na 
uhuru. Desturi zingine, kama vile 
tamaa, uwajibikaji, na ujasiri, 
huelezea sifa au tabia ambazo ni 
muhimu kama njia ya kufikia lengo. 

Kijana 
Balehe 

Mvulana au msichana mwenye 
umri kati ya miaka 10-19. 

Majadiliano 
Ngazi ya 
Jamii  

Afua zinazohusisha majadiliano ya 
pamoja, kubadilishana mawazo na 
uzoefu kuhusu maisha ya kila siku, 
uwiano wa kijamii, afya na ustawi 
wa jamii. Majadiliano huongozwa 
na mwezeshaji kufikia maelewano 
ya amani juu ya hatua ya pamoja 
ya kushughulikia mila na desturi 
hususan zile zenye madhara 
kimwili, kisaikolojia, kiafya na 
kiuchumi katika jamii 

Majadiliano 
yenye 
Ufanisi Ngazi 
ya Jamii 

Mchakato wa kimfumo unaolenga 
kupata maarifa chanya, kuboresha 
mtazamo na kuleta mabadiliko ya 
tabia dhidi ya mila na desturi 
hususan zile zenye madhara 
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kimwili, kisaikolojia, kiafya na 
kiuchumi katika jamii.  

Malezi  

Mchakato wa kusaidia na 
kuwezesha maendeleo na ukuaji 
wa mtoto kimwili, kihisia, kijamii, 
kifedha na kiakili kutoka utoto hadi 
utu uzima. Hii inahusisha kulea 
mtoto bila kujali uhusiano wa 
kibaiolojia. 

Manusura  

Mtu (mtoto au mtu mzima, 
mwanamke au mwanaume) 
ambaye amenusurika kutokana na 
vitendo vya ukatili ikiwemo kimwili, 
kiuchumi, kingono na/au 
kisaikolojia kwa sababu ya jinsi 
yake. 

Mila  

Kanuni na matarajio ambayo 
hubainisha namna watu 
wanapaswa au wasivyopaswa 
kuishi katika hali mbalimbali za 
kijamii. Mila kwa hali ya kawaida ni 
za ndani lakini pia zinaweza 
kuathiriwa na mila za kigeni 
ambazo huasiliwa na jamii mara 
kwa mara. 

Mimba za 
Utotoni 

Hali ambayo msichana/mtoto wa 
kike anapata ujauzito akiwa katika 
umri wa chini ya miaka 18.  

Mtoto Mtu yeyote mwenye umri chini ya 
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miaka 18. 

Mwendelezaji 
wa Vitendo 
vya Ukatili  

Mtu, kikundi au taasisi ambayo 
inasababisha, kuunga mkono, 
na/au kuchochea vitendo vya 
ukatili au aina nyingine za 
unyanyasaji dhidi ya mtu au 
kikundi cha watu. 

Mwezeshaji 

Mtu asiyeegemea upande wowote 
ambaye huratibu na kuiongoza 
jamii katika majadiliano juu ya mila 
na desturi zilizotambuliwa au 
masuala yanayohusiana ambayo 
yanahitaji ufumbuzi wa kudumu. 

Mzazi  

Baba au mama wa kibaiolojia, 
baba au mama mlezi kwa kuasili, 
na mtu mwingine yeyote ambaye 
mtoto amewekwa chini ya 
uangalizi wake. 

Ndoa ya 
Utotoni  

Muungano wowote ulio rasmi au 
usio rasmi ambapo mmoja au 
pande zote mbili zinahusisha watu 
wenye umri chini ya miaka 18. 

Ukatili 

Ni matumizi ya makusudi ya nguvu 
au uwezo wa kimwili kutishia au 
kufanya kitendo dhidi yako 
mwenyewe, mtu mwingine na/au 
dhidi ya kikundi au jamii ambayo 
yanaweza kusababisha au kuna 
uwezekano mkubwa wa 
kusababisha majeraha, kifo, 
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madhara ya kisaikolojia, 
kuzorotesha maendeleo na/au 
kunyimwa haki. 

Ukatili dhidi 
ya 
Wanawake 

Ni vitendo vyovyote vile 
vinavyofanywa na mtu au kikundi 
dhidi ya wanawake 
vinavyosababisha au vinavyoweza 
kusababisha madhara ya kimwili, 
kingono, kisaikolojia na kiuchumi, 
vikijumuisha vitisho au kumnyima 
mtu uhuru wa msingi katika maisha 
yake wakati wa amani au katika 
hali ya migogoro ya kivita. 

Ukatili dhidi 
ya Watoto 

Ni matumizi ya makusudi ya 
nguvu, vitisho vinavyofanywa na 
mtu au kikundi dhidi ya mtoto na 
kumsababishia kupata madhara ya 
kimwili, kiafya na kisaikolojia hivyo 
kuathiri maendeleo na utu wake. 

Ukatili kati 
ya Wenzi 

Tabia katika uhusiano wa mume 
na mke unaosababisha madhara 
ya kimwili, kingono au kisaikolojia 
ikijumuisha shambulio la kimwili, 
kumwingilia kimwili bila ridhaa 
yake, unyanyasaji wa kisaikolojia 
na kumnyima uhuru. 
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Ukatili wa 
Kijinsia 

Hali ya unyanyasaji wa kimwili, 
kisaikolojia, kingono au kiuchumi 
unaofanywa na mtu mmoja dhidi 
ya mtu mwingine kwa kigezo cha 
jinsi yake.  

Ukeketaji  

Inajumuisha taratibu zote 
zinazohusisha uondoaji wa eneo 
dogo au kubwa la sehemu za siri 
za mwanamke au kusababisha 
majeraha mengine kwenye viungo 
vya uzazi vya mwanamke, au 
utaratibu wowote wenye madhara 
kwa sehemu za siri za mwanamke 
kwa sababu zisizo za kimatibabu.  

Unyanyasaji 

Ni ukiukwaji wa haki 
unaosababisha madhara ya 
kimwili, kiafya, kimaadili au kihisia 
ikiwa ni pamoja na kipigo, matusi, 
ubaguzi, utelekezaji na ukatili wa 
kingono. 

Utelekezaji 
wa Mtoto 

Hali ya mzazi au mlezi kushindwa 
kutoa ulinzi au uangalizi 
unaohitajika na kumpa huduma za 
msingi mtoto mathalani chakula, 
malazi, mavazi, elimu, uangalizi wa 
kiafya, n.k. 

Waathirika  

Watu ambao wameumizwa, 
wamejeruhiwa au kuuawa kwa 
sababu ya uhalifu, ajali au kitendo 
fulani ama tukio lingine. 
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ORODHA YA VIFUPISHO 

 

CBOs Mashirika ya Kijamii 

CDF Jukwaa la Utu wa Mtoto 

CFTSW 
Community Focus on Teen and 
Single Mothers Welfare 

CSOs Asasi za Kiraia 

FBOs Mashirika ya Kidini 

FGM Ukeketaji 

GBV Ukatili wa Kijinsia 

HACOCA Huruma Aids Concern and Care 

HIV Virusi vya UKIMWI 

IRC Kamati ya Kimataifa ya Uokoaji 

LVEMP II 
Mradi wa Hifadhi ya Mazingira ya 
Ziwa Victoria Awamu ya Pili 

MTAKUWWA 
Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto 

NGOs Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

OR-
TAMISEMI 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa  

TDHS-MIS 
Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto 
na Viashiria vya Malaria 
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TGNP Mtandao wa Jinsia Tanzania  

TICD 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru  

UNFPA 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Idadi ya Watu 

UZIKWASA Uzima Kwa Sanaa 

WMJJWM 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum 

WiLDAF 
Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo Afrika 
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SURA YA KWANZA  

MWONGOZO WA TAIFA WA UENDESHAJI 

MAJADILIANO KUHUSIANA NA MILA NA 

DESTURI ZENYE MADHARA KWA JAMII 

1.1. Utangulizi 

Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto ni mojawapo 
ya ukiukwaji wa haki za binadamu ulioenea na 
kufanyika katika jamii nyingi na huvuka mipaka, 
rangi, matabaka, kabila na hata dini. Ukatili huu una 
madhara makubwa kiafya, kijamii na kiuchumi kwa 
mtu binafsi, familia yake na jamii kwa ujumla. 
Wanawake na watoto ambao ni waathirika wa 
vitendo vya ukatili, ikiwa ni pamoja na mila na 
desturi zenye kuleta madhara kama vile ukeketaji, 
mimba na ndoa za utotoni mara nyingi hupata 
athari za muda mrefu za kihisia, matatizo ya 
kimwili, kiakili na kiafya na changamoto za afya ya 
uzazi salama. Pia, wapo katika hatari kubwa ya 
kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI na 
magonjwa mengine ya kuambukiza. Aidha, 

madhara ya vitendo vya unyanyasaji kwa 
wanawake, watoto, familia na jamii kwa ujumla ni 
kikwazo kikubwa katika kupunguza umaskini ili 
kufikia usawa wa kijinsia na hatimaye kuleta 
mabadiliko chanya kwa kujenga jamii salama yenye 
amani bila vitendo vya unyanyasaji. 
  
Matokeo ya utafiti uliofanyika mwaka 2009 na 2010 
kuhusu Hali ya Ukatili dhidi ya Watoto pamoja na 
Utafiti wa Afya ya Uzazi na Watoto na Viashiria vya 
Malaria Tanzania wa mwaka 2015/16 unaonesha 
kuwa pamoja na jitihada za Kitaifa za kukabiliana 
na vitendo hivyo, lakini kuenea kwa ukatili dhidi ya 
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wanawake na watoto ikiwemo ukatili wa kijinsia, 
mimba na ndoa za utotoni na ukeketaji bado uko 
juu nchini. Aidha, masuala haya hukubalika katika 
jamii nyingi nchini Tanzania na kwa kiasi kikubwa 
huonekana kama ni suala la kaya, familia au jamii 
husika ambalo linashughulikiwa na kutatuliwa ndani 
ya mifumo ya jamii husika. Matokeo yake, viwango 
vya utoaji wa taarifa kwenye Mamlaka husika 
ikiwemo Jeshi la Polisi kuhusu masuala ya afya, 
ulinzi wa watoto au jamii vinaendelea kuwa vya 
chini na mateso kwa wahanga wa vitendo vya 
ukatili unaendelea ikilinganishwa na idadi ya kesi 
za mashambulizi zilizotolewa taarifa katika tafiti 
mbalimbali nchini Tanzania. Hali hii inapunguza 
uwezo wa wanawake, wasichana na wavulana 
kufurahia haki zao za msingi kama binadamu na 
uhuru wao kama ilivyoainishwa katika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Ili kukabiliana na changamoto hizi, Serikali 
imeandaa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA) 2017/18 – 2021/22. Huu ni mfumo 
mpana na jumuishi ambao unaweka hatua za 
kipaumbele kwa nchi ili kufikia Dira yake ya 
Maendeleo ya mwaka 2025 na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya mwaka 2030 pamoja na 
shabaha za kuleta usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wa wanawake katika nyanja zote za kijamii, 
kiuchumi na kisiasa.  
 

1.2. Umuhimu wa Mwongozo  

Kipaumbele cha msingi katika Mpango Kazi wa 

Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na 
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Watoto nchini (MTAKUWWA) ni kuwezesha na 

kusaidia wanawake na watoto ili kuzuia, kujilinda 

pamoja na kukabiliana na vitendo vya ukatili popote 

na wakati wowote vinapojitokeza au kuonekana ili 

kupunguza kuongezeka kwa ukatili wa kijinsia, 

mimba na ndoa za utotoni na ukeketaji ifikapo 

2021/2022. Ili kufanikisha hili, Mpango unakuza na 

kuwezesha mikakati mbalimbali; mojawapo ni 

uendelezaji wa mila na desturi chanya ambazo 

huwezesha wanawake, na kusaidia mahusiano 

yasiyo ya kikatili, yenye heshima, yaliyo chanya na 

yenye kukuza usawa wa kijinsia kupitia 

ushirikishwaji jamii ikiwa ni pamoja na viongozi 

wenye ushawishi katika jamii, viongozi wa kimila, 

viongozi wa dini, wanaume na wavulana katika 

uhamasishaji, utetezi, majadiliano ngazi ya jamii na 

matukio mengine ya kijamii.  

Mbinu hii, ambayo inatokana na ushahidi wa 

kimataifa, imetumiwa sana na Serikali, Mashirika ya 

Kiraia, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Mashirika 

ya Kidini kama njia muafaka ya kushughulikia 

visababishi vya kukosekana kwa usawa wa kijinsia 

ili kuleta mabadiliko ya mila na desturi zenye kuleta 

madhara katika jamii. Hata hivyo, licha ya kuenea 

na kuendelea kwa matumizi ya mkakati huu, 

hakuna Mwongozo wa Kitaifa, ambao unaweza 

kusaidia kusimamia viwango vya muundo, 

utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya majadiliano 

ngazi ya jamii. Hali hii inafanya kuwepo kwa 
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changamoto katika kufuatilia matumizi yake, 

kuthibitisha ubora na kutathmini ufanisi na athari 

zake katika kupunguza vitendo vya ukatili nchini.  

Kutokana na hali hiyo, Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

imeona umuhimu wa kuandaa Mwongozo 

utakaotumika kuandaa jukwaa kwa ajili ya jamii 

kupata fursa ya kujadiliana kwa tija kuhusu kuwepo 

kwa mila na desturi zenye manufaa ili ziendelezwe 

na kutokomeza zile zenye kusababisha madhara 

na kuendekeza uhusiano usio  na usawa. Hivyo, 

Mwongozo unahimiza jamii kujitolea katika kuibua, 

kuzuia na kukabiliana na ukatili dhidi ya wanawake 

na watoto pamoja na kupendekeza hatua 

zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya wale wote 

wanaoendeleza vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto. 

 

1.3. Lengo Kuu 

Kukuza na kuimarisha mila na desturi chanya 
zinazowezesha jamii kujenga mahusiano mazuri 
yenye kuleta heshima na yanayozingatia usawa wa 
kijinsia pamoja na kulinda Haki za wanawake na 
watoto dhidi ya aina zote za vitendo vya ukatili 
ndani ya jamii.  
 
1.4. Malengo Mahsusi 

i. Kutambua na kuendeleza mila na desturi 
chanya zinazoimarisha usawa wa kijinsia 
katika jamii; 
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ii. Kusaidia jamii kutambua na kukabiliana na 
mila na desturi zinazoendeleza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto; 

iii. Kuiwezesha jamii kufikia muafaka na 
kuweka mikakati ya pamoja ya kutokomeza 
mila na desturi zenye kuleta madhara; 

iv. Kukuza na kuiwezesha jamii kuibua na 
kutekeleza mbinu shirikishi za kutokomeza 
vitendo vya ukatili; na  

v. Kuandaa jukwaa kwa ajili ya kuwezesha 
makundi maalum hususan wanawake na 
watoto kupaza sauti zao. 

 

1.5. Watumiaji wa Mwongozo wa Uendeshaji 

Majadiliano Ngazi ya Jamii 

Walengwa wa Mwongozo huu ni pamoja na 

Maafisa wa Maendeleo ya Jamii, Maafisa Ustawi 

wa Jamii, viongozi wa kimila, viongozi wa dini, 

Asasi za Kiraia, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

Mashirika ya Kidini na Kijamii ambayo hupanga na 

kuendesha majadiliano hayo ngazi ya jamii ili 

kushughulikia changamoto hizi pamoja na 

kuimarisha uwezo wa jamii katika kuendeleza mila 

na desturi nzuri na kukabiliana na zile ambazo 

zinachochea na kuendeleza vitendo vya ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto. Wadau wote 

wanaoendesha majadiliano ngazi ya jamii 

wanawajibika kuhakikisha kuwa kuna uzingatiaji wa 

Mwongozo huu wakati wa kuandaa na kutekeleza 

majadiliano hayo. Katika utekelezaji halisi, 

watekelezaji kutoka Sekta Binafsi watapaswa 
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kufanya kazi chini ya uongozi wa Serikali kupitia 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI). Sekretarieti za Mikoa na 

Halmashauri za Wilaya nchini zitatoa mwongozo 

unaohitajika wakati wa Utekelezaji. Aidha, Maafisa 

Maendeleo ya Jamii wa Mikoa na Wilaya ndio 

watakuwa wasimamizi na waangalizi wa shughuli 

za majadiliano ngazi ya jamii katika majukumu yao 

ya kila siku. Watekelezaji kutoka Sekta Binafsi 

wataweza kufika ngazi ya Wilaya, Kata na 

Vijiji/Mitaa kwa ajili ya majadiliano ngazi ya jamii 

kupitia mwongozo kutoka kwa Maafisa hao wa 

Serikali. 

 

Mwongozo huu unapaswa kusomwa kikamilifu 

kabla ya kuendesha vipindi vya majadiliano ngazi 

ya jamii. 

 

1.6. Majukumu na Wajibu wa Wadau 

Yafuatayo ni majukumu na wajibu wa wadau 

mbalimbali katika utekelezaji wa Mwongozo huu: 

 

1.6.1. Ngazi ya Wizara 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum  (WMJJWM) kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR-TAMISEMI) ina jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa Majadiliano ngazi ya Jamii 
inayowiana na mfumo na taratibu za Serikali kwa 
kuzingatia yafuatayo: 
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i. Kuhakikisha kuwa Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi Zenye Madhara Kwa Jamii 

unaingizwa kwa ufanisi katika mipango na 

mikakati ya Serikali katika ngazi mbalimbali; 

ii. Kutoa mwongozo wa kisera katika uratibu na 

utekelezaji wa jumla wa Mwongozo wa 

Kitaifa wa kuendesha majadiliano ngazi ya 

jamii yenye ufanisi; 

iii. Kusambaza Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi Zenye Madhara Kwa Jamii; 

iv. Kuhakikisha kuwa kuna utekelezaji wenye 

ufanisi wa Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi zenye Madhara Kwa Jamii 

unaoendana na mahitaji; 

v. Kuhakikisha utoaji wa taarifa za majadiliano 

ngazi ya jamii unazingatia viwango 

vilivyotolewa na Mwongozo huu;  

vi. Kufanya mapitio ya taarifa za maendeleo ya 

Mikoa na kushauri ipasavyo; na 

vii. Kufanya mapitio na kuhuisha Mwongozo huu 

pale inapobidi. 

 

1.6.2. Ngazi ya Mkoa  

Sekretarieti ya Mkoa inawajibika kwa shughuli zote 
zinazojumuisha usimamizi na uratibu wa utekelezaji 
wa majadiliano ngazi ya jamii kwa: 

i. Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote na 

washirika au wadau wanaotekeleza 



 

8 

 

Mwongozo huu wanatekeleza afua zote 

muhimu; 

ii. Kutoa msaada wa kiufundi kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuhusu utekelezaji bora na 

wenye ufanisi wa Mwongozo huu; 

iii. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 

Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji 

Majadiliano Kuhusiana na Mila na Desturi 

zenye Madhara kwa Jamii katika 

Halmashauri zote nchini; na 

iv. Kuunganisha taarifa za maendeleo za 

Kikanda kwenye majadiliano ngazi ya jamii 

na kuziwasilisha katika ngazi husika. 

 
1.6.3. Ngazi ya Halmashauri 

Ngazi ya Halmashauri inawajibika kutekeleza 

shughuli zote zinazojumuisha usimamizi na uratibu 

wa majadilianao ngazi ya jamii kwa kufanya 

yafuatayo: 

i. Kuhakikisha kuwa bajeti inatengwa kwa ajili 

ya usambazaji, uelekezaji na utekelezaji wa 

Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji 

Majadiliano Kuhusiana na Mila na Desturi 

zenye Madhara kwa Jamii; 

ii. Kuwapitisha na kuwaelekeza viongozi wa 

Halmashauri na wadau wengine muhimu 

kuhusu Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji 

majadiliano Kuhusiana na Mila na Desturi 

zenye Madhara kwa Jamii;  
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iii. Kusaidia kuwajengea uwezo Wawezeshaji 

wa majadiliano ngazi ya jamii kwenye 

Halmashauri;  

iv. Kuwezesha usimamizi wa pamoja wa 

utekelezaji wa Mwongozo wa Majadiliano 

kuhusiana na Mila na Desturi Zenye 

Madhara kwenye Jamii; 

v. Kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi zenye Madhara kwa Jamii katika 

Kata na Vijiji/Mitaa; na 

vi. Kuunganisha taarifa za maendeleo za 

Halmashauri kwenye majadailiano ngazi ya 

jamii na kuziwasilisha katika ngazi husika. 

 

1.6.4. Ngazi ya Kata/Kijiji/Mtaa 

Ngazi ya Kata/Kijiji/Mtaa inawajibika kwa shughuli  

zote zinazojumuisha utekelezaji, usimamizi, na 

uratibu wa utekelezaji wa majadiliano ngazi ya jamii 

kwa kufanya yafuatayo: 

i. Kubainisha maeneo yenye hatari kubwa 

katika utekelezaji wa afua za kukabiliana na 

mila na desturi zenye kuleta madhara kwa 

kuandaa mikakati/mipango ya kuendesha 

majadiliano ngazi ya jamii; 

ii. Kuwezesha matumizi ya Mwongozo wa Taifa 

wa Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na 

Mila na Desturi zenye Madhara kwa Jamii; 
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iii. Kuandaa ramani ya huduma saidizi 

zinazopatikana kwa wahanga na waathirika 

wa vitendo vya ukatili; 

iv. Kusimamia na kuhakikisha kuwa kuna 

uzingatiaji Mwongozo wa Taifa wa 

Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi zenye Madhara kwa Jamii 

miongoni mwa wadau wote wanaoutekeleza; 

na  

v. Kutayarisha taarifa za maendeleo ya 

majadiliano ngazi ya jamii ili kupata fursa ya 

kubadilishana uzoefu na Mamlaka zingine 

muhimu. 

 

1.6.5. Wadau 

Wadau wanawajibika kusaidia utekelezaji wa 

Mwongozo katika ngazi mbalimbali kwa kufanya 

yafuatayo: 

i. Kushirikiana na OR-TAMISEMI na WMJJWM 

kuwezesha utekelezaji wa Mwongozo wa 

Taifa wa Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana 

na Mila na Desturi zenye Madhara kwa Jamii 

kitaalam na kifedha; 

ii. Kushirikiana na Serikali kufanya Ufuatiliaji na 

Tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo; na 

iii. Kushirikiana na WMJJWM kuchapisha, 

kusambaza nakala za Mwongozo na kufanya 

mapitio pale inapohitajika.  
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1.6.6. Jamii 

Jamii inawajibika kwa shughuli  zote 

zinazojumuisha utekelezaji wa Mwongozo kwa 

kufanya yafuatayo: 

i. Kubaini mila na desturi nzuri katika jamii na 

kuweka mikakati/mipango ya kuziendeleza;  

ii. Kubaini mila na desturi zenye kuleta 

madhara katika jamii na kupanga 

mikakati/mipango ya kuzitokomeza ili 

kupunguza ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto;  

iii. Kutoa taarifa za kesi za vitendo vya ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto zinazotokea 

ndani ya jamii;  

iv. Kuhamasishana, kuelimishana na kuchukua 

hatua stahiki ya kushughulikia athari za 

ukatili pamoja na kutoa msaada wa awali 

kwa waathirika; 

v. Kushirikiana na wadau wanaoendesha 

majadiliano ngazi ya jamii ili kuwezesha 

utekelezaji wenye ufanisi; 

vi. Kushirikiana na Serikali pamoja na wadau 

kutafuta rasilimali za kuwezesha utekelezaji 

wa Mwongozo; na  

vii. Kutunza kumbukumbu za matukio, jitihada 

na hatua zilizochukuliwa za kutokomeza mila 

na desturi zenye kuleta madhara katika jamii 

kupitia mabalozi wa mabadiliko chanya ya 

tabia.  

 



 

12 

 

1.7. Mpangilio wa Mwongozo  

Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji Majadiliano 

Kuhusiana na Mila na Desturi zenye Madhara kwa 

Jamii umegawanyika katika sura tano. Sura ya 

Kwanza inaelezea utangulizi kuhusu Mwongozo 

huu pamoja na malengo mahsusi. Sura ya Pili 

inatoa maelezo ya kina kuhusu Majadiliano ya 

Kijamii. Sura ya Tatu inahusu Mwongozo kwa 

Wawezeshaji ambapo mbinu na kanuni mbalimbali 

za uwezeshaji zimefafanuliwa. Aidha, Sura ya Nne 

inatoa maelezo kuhusu Kupanga na Kuendesha 

Majadiliano yenye Ufanisi Ngazi ya Jamii na Sura 

ya Tano inaangazia Utunzaji wa Kumbukumbu, 

Ufuatiliaji na Tathmini. Mwishoni mwa Mwongozo 

huu kuna viambatisho vyenye mada mbalimbali 

muhimu za kufundisha. 

 



 

13 

 

SURA YA PILI  

MAJADILIANO YA KIJAMII  

Majadiliano ya kijamii ni jukwaa la kuwezesha 

ushiriki wa jamii, wakiwemo wazazi, vijana na 

viongozi wa jamii katika majadiliano ya pamoja 

kuhusu usawa wa kijinsia, ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto juu ya mila na desturi zenye 

kuleta madhara. Mila na desturi hizo ni pamoja na; 

ukeketaji, kurithi na kutakasa wajane, mimba na 

ndoa za utotoni, na masuala yanayohusu haki za 

wanawake ikiwemo umiliki wa ardhi, urithi wa mali 

zinazohamishika na zisizohamishika. 

 

2.1. Majadiliano Ngazi ya Jamii ni Nini? 

Majadiliano ngazi ya jamii ni mchakato wa utambuzi 
wa pamoja wa tatizo na uchambuzi unaopelekea 
kurekebisha na kuelekeza upya jamii na wadau 
kuchukua hatua stahiki ili kufikia mustakabali 
unaokubalika na wote. Ni mchakato shirikishi wa 
kubadilishana taarifa kati ya watu au makundi ya 
watu kwa lengo la kufikia maelewano na maazimio 
ya pamoja.  
 

Majadiliano yenye ufanisi huwezesha jamii kujenga 
uwezo wa kutambua masuala yanayohusiana na 
mila na desturi zenye kuleta madhara katika jamii, 
huimarisha uelewa wao juu ya sababu za msingi za 
kuwepo kwa mila na desturi hizo, na kupendekeza 
jinsi ya kuchukua hatua madhubuti kubadilisha 
mitazamo yao kwa lengo la kuboresha maendeleo 
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na ustawi wa wanawake na watoto. Mbinu hiyo 
inahimiza jamii kuwajibika kwa kile kinachotokea 
katika jamii yao badala ya kunyosheana vidole; 
hivyo kufikia makubaliano yakinifu katika kutatua 
changamoto zao. Majadiliano haya hukuza moyo 
wa umoja ndani ya jamii kwa kufanya kazi pamoja 
kutafuta suluhu yenye kuleta tija kwa kuzingatia 
usawa wa kijinsia, kijamii au kiafya.  
 

Majadiliano ngazi ya jamii huwezesha jamii 

kuandaa maazimio kwa ajili ya hatua mbalimbali 

za utekelezaji. 

 

2.2. Manufaa ya Majadiliano 

Majadiliano ngazi ya jamii yenye ufanisi 
yanayowezesha jamii kuazimia na kuchukua hatua 
dhidi ya changamoto, masuala na upungufu 
uliotambuliwa kwa njia shirikishi yanalenga: 

i. Kutangaza jukwaa ili wasiosikika wapaze 

sauti zao wasikike; 

ii. Kukuza mawasiliano na mahusiano ya 

kijamii kati ya makundi yenye mitazamo 

tofauti katika jamii; 

iii. Kuwezesha jamii kuwa na uelewa wa kina 

juu ya hali, desturi, maslahi, changamoto 

pamoja na kupendekeza mikakati kabambe 

ya kushughulikia mabadiliko ya tabia; 

iv. Kujenga uwezo wa rasilimali watu wenye 

ustadi wa kuongoza na kuleta mabadiliko 

chanya katika jamii; 
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v. Kuwezesha utambuzi wa watu na wadau 

muhimu katika jamii ili kuimarisha 

mawasiliano na ubia endelevu wa kutatua 

changamoto za kijamii; 

vi. Kukuza uwajibikaji na kuchochea utayari wa 

jamii kuchukua hatua za kutekeleza afua 

zinazokubalika kutatua changamoto za 

kijamii; na  

vii. Kuwezesha ushiriki wa jamii ili kuwa na 

utayari wa kujitolea katika kutatua 

changamoto za kijamii kwa ajili ya 

kudumisha mabadiliko ya tabia.  

 

2.3. Malengo ya Majadiliano Ngazi ya Jamii 

i. Kutambua na kukuza mila na desturi chanya 

ambazo zinazowezesha jamii kuimarisha 

uhusiano usio na ukatili, wenye heshima na 

unaozingatia usawa wa kijinsia; 

ii. Kuhamasisha jamii juu ya faida za kuachana 

na vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto na kuwezesha upatikanaji wa 

huduma za ustawi kwa waathirika wa ukatili; 

iii. Kuwezesha majadiliano juu ya mila na 

desturi zinazoathiri usawa wa kijinsia na 

ustawi wa wanawake, wasichana, wanaume, 

wavulana na watoto ili kuweka mikakati ya 

kutokomeza vitendo vya ukatili ndani ya 

jamii; na 
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iv. Kuhamasisha jamii kuchukua hatua dhidi ya 

vitendo vya ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto.  

 

2.4. Changamoto za Majadiliano Ngazi ya Jamii 

i. Kuandaa na kuendesha majadiliano ngazi ya 

jamii hutumia muda mwingi. Hivyo, inahitaji 

uvumilivu, ustadi na mbinu za uwezeshaji 

pamoja na ukumbi wenye utulivu ili washiriki 

wapate fursa ya kushiriki kikamilifu; 

ii. Maandalizi duni ya mipango yanaweza 

kuathiri ubora wa majadiliano ngazi ya jamii; 

iii. Wale wanaopinga maendeleo ya kijamii 

wanaweza kukataa kushiriki katika 

majadiliano. 

iv. Uwezekano wa kupata ushiriki hafifu wa 

walengwa (idadi ndogo ya washiriki) 

kutokana na mwiingiliano wa kalenda za 

matukio au shughuli za kiuchumi na kijamii 

hasa sherehe za kijadi, kipindi cha kilimo au 

mavuno; na 

v. Mila na desturi ya uzingatiaji wa umri na jinsi 

wakati wa uwezeshaji wa majadiliano ya 

kijamii huweza kuathiri ushiriki au mchango 

wa kijamii, kwa mfano, kundi la wazee 

kuwezeshwa na mtu ambaye si wa makamo 

au mzee kama wao.   
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2.5. Kanuni Muhimu 

2.5.1. Umuhimu wa Kuwa Makini katika Masuala 

ya Kijinsia 

 

Kwa mujibu wa Benki ya Dunia (2001), “Jinsia ni 
suala muhimu katika ufanisi wa maendeleo, sio tu 
suala la usahihi wa kisiasa au wema kwa 
wanawake. Ushahidi unaonesha kwamba 
wanaume na wanawake wanapokuwa sawa, 
uchumi huelekea kukua kwa kasi, umaskini 
hupungua kwa kiwango kikubwa na ustawi wa 
wanaume, wanawake na watoto huimarishwa.” 
 

Mbinu zinazozingatia masuala ya usawa wa kijinsia 
wakati wa majadiliano ngazi ya jamii huwa na 
manufaa kwa washiriki pamoja na jamii husika kwa 
ujumla. Mbinu hizo zinamwezesha mwezeshaji 
kuweka mazingira bora na rafiki ya kujifunzia yenye 
usawa na endelevu kwa wote. Kwa hiyo, ni jukumu 
la mwezeshaji kuhakikisha washiriki wanakuwa 
huru kutoa mawazo yao wakati wa majadiliano 
kupitia mbinu shirikishi za uwezeshaji ikiwemo 
kuuliza maswali.  
 
2.5.2. Kulinda na Kuepusha Madhara 

Mwezeshaji anatakiwa kuwa makini wakati wa 
kuwasilisha mada zinazohusu ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto, mila na desturi zenye kuleta 
madhara katika jamii ili kukubalika na jamii husika. 
Kanuni kuu ya Mwongozo huu ni usidhuru (Do No 
Harm). Hii ina maana kwamba majadiliano ngazi ya 
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jamii hayapaswi kuhatarisha amani na usalama 
kwa washiriki na jamii kwa ujumla.  
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SURA YA TATU  

MWONGOZO KWA WAWEZESHAJI  

 

3.1. Mbinu za Uwezeshaji 

Majadiliano ngazi ya Jamii yanatarajiwa kuwa 

jukwaa ambalo washiriki wataweza kushiriki kwa 

uhuru katika kutoa maoni yao juu ya kile 

kinachoendelea ndani ya jamii bila hofu ya 

unyanyapaa, ubaguzi au aibu kutoka kwa washiriki 

wengine. Utayari wa washiriki kutoa mawazo yao 

hutegemea ujuzi na mbinu za mwezeshaji. 

Mwezeshaji anapaswa kuwa na ujuzi wa 

kuwawezesha washiriki wa majadiliano kujisikia 

huru na salama kimwili na kihisia. Mwezeshaji pia 

anapaswa kuwa na ujuzi wa kuhimiza washiriki wa 

majadiliano ngazi ya jamii kutambua mila na desturi 

ili kuweka mikakati maalum ya kukabiliana na 

zenye kuleta madhara katika jamii.  

 

Mbinu ambazo mwezeshaji anazopaswa kuzitumia 

ili kuwezesha washiriki kuchangia au kutoa 

mawazo yao ni pamoja na:- 

i. Subira; 

ii. Umakini katika masuala muhimu; 

iii. Huruma; 

iv. Kujitambua; 

v. Stadi na umakini wa kusikiliza; 
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vi. Maarifa na uwezo wa kuongoza majadiliano 

shirikishi; 

vii. Uwezo wa kushirikisha na kuwezesha 

utatuzi wa migogoro; 

viii. Ujuzi na uwezo wa kuwasiliana na washiriki 

kwa kutumia lugha rahisi na inayoeleweka; 

na 

ix. Utunzaji wa muda. 

 

3.2. Mbinu za Ujifunzaji kwa Watu Wazima 

Ni muhimu kuzingatia kuwa, watu wazima 

wanaojifunza  wana uzoefu wa miaka mingi na 

wana uelewa wa mambo mengi. Pia watu wazima 

wana uelewa mpana wa masuala ya maadili, imani, 

mila na desturi mbalimbali katika jamii ambapo 

hujifunza kwa kuhusianisha maarifa na habari mpya 

na uzoefu walionao. Katika hali kama hiyo, mara 

nyingi hupenda kutumia ujuzi na uzoefu walionao 

kutatua changamoto zilizopo katika jamii. Kwa hiyo, 

wakati wa kuwawezesha, mwezeshaji anapaswa 

kuwa na umakini wa hali juu ili kutumia ujuzi na 

uzoefu wao kikamilifu kutatua changamoto zilizopo.  

 

Mwezeshaji hana budi kuheshimu tofauti za 

kiimani, kidini, kimila na desturi za washiriki na 

kuwawezesha washiriki kujua kwamba wana haki 

kuhusiana na maadili, imani na maoni yao, na si 

lazima kila mtu kushiriki katika imani ya mwingine. 
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Aidha, ni muhimu kwa mwezeshaji kutumia mbinu 

mbalimbali kuchangamsha washiriki kila 

inapowezekana ikiwemo mapumziko ya mara kwa 

mara, hata kama ni ya dakika 2 za kujinyoosha. 

Vilevile, maswali na maoni ya kila mshiriki 

yaheshimiwe na kufanyiwa kazi. Mwezeshaji 

aepuke kusema, "tumeshughulikia hilo" pale mtu 

anapouliza swali linalojirudia. Kama mwezeshaji, 

huhitaji kuwa na majibu yote, cha msingi ni kujua 

pa kwenda au nani wa kumpigia simu, ili kupata 

majibu au ufafanuzi wa suala husika. 

 

3.3. Stadi Shirikishi za Kujifunza 

Mafunzo shirikishi ni mbinu inayohusisha 

mwezeshaji ambaye huwaongoza na kuwahimiza 

washiriki kuwajibika ipasavyo katika mchakato wao 

wa kujifunza. Kwenye mbinu hii, mwezeshaji 

huzungumza machache zaidi huku washiriki 

wakitumia uzoefu walionao kutatua changamoto 

zao kwa pamoja. Mbinu hii imedhihirika kuwa ya 

manufaa sana wakati wa kufanya kazi na washiriki 

watu wazima ambao huenda hawakuzoea kuwa 

wanafunzi. Mbali na hayo, mbinu shirikishi ya 

kujifunza inachukuliwa kuwa mbinu muafaka ya 

kukuza mabadiliko ya kijamii kupitia kuhamasisha 

mageuzi ya msingi katika miundombinu mbalimbali 

ya kijamii. 
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3.4. Miiko na Maadili ya Mwezeshaji 

Mwezeshaji anapoongoza vipindi vya majadiliano 

katika jamii anatarajiwa kuzingatia miiko na maadili 

kama inavyoonesha hapa chini: 

 

Na. 
Miiko na 

Maadili 
Vidokezo vya Ufafanuzi 

1. Kuheshimu, 
kukuza na 
kulinda haki 
za 
binadamu 

Wawezeshaji wanapaswa 
kufahamu haki za kijinsia 
na kiafya na haki nyingine 
za wanajamii kulingana na 
Sheria, Kanuni na Taratibu 
za Nchi.  

2. Onyesha 
umakini 
katika 
masuala ya 
kitamaduni 
 

Mwezeshaji ajue 
utamaduni wa jamii husika 
wakati wa kuwezesha 
majadiliano 
yanayoendelea hasa 
umakini katika 
kushughulikia masuala 
ambayo kuna 
kutokukubaliana. 
 
Wawezeshaji wanapaswa 
kufahamu kwamba, kuwa 
makini kuhusu mila na 
imani za jamii husika 
haimaanishi kukubaliana 
na mila na desturi zenye 
kuleta madhara katika 
jamii ikiwemo ukeketaji, 
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Na. 
Miiko na 

Maadili 
Vidokezo vya Ufafanuzi 

ndoa za utotoni, ukatili wa 
kijinsia, n.k. 

3. Heshimu 
utofauti 
 

Wawezeshaji wanapaswa 
kuheshimu tofauti za 
washiriki kwa misingi ya 
tamaduni, kabila, rangi, 
lugha, ulemavu, muktadha 
wa kijamii na kiuchumi, 
makazi, n.k. 

 
Hakikisha kwamba 
shughuli za majadiliano 
ngazi ya jamii zinakidhi 
mahitaji ya makundi 
mbalimbali katika jamii 
(mahali pa kuendeshea 
vipindi vya majadiliano, 
lugha inayotumika, eneo la 
kufanyia majadiliano, n.k.). 

4. Kukuza 
usawa wa 
kijinsia na 
fursa sawa 

Sisitiza umuhimu wa 
usawa wa kijinsia na fursa 
sawa kwa wote katika 
hatua zote za uendeshaji 
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Na. 
Miiko na 

Maadili 
Vidokezo vya Ufafanuzi 

kwa wote. wa majadiliano ngazi ya 
jamii.  

5. Kuhakikisha 
na zingatia 
usiri 
 

Hakikisha usiri 
unazingatiwa wakati wote 
wa majadiliano ngazi ya 
jamii. Wawezeshaji wote 
wanapaswa kuwa na 
ufahamu juu ya jinsi ya 
kulinda usiri wa wale 
wanaoshiriki katika 
majadiliano ngazi ya jamii. 

6. Usilazimishe 
maadili, 
wezesha  
kujitathmini 
kwa 
kuzingatia 
maadili 
 

Wawezeshaji wanapaswa 
kuwa na ujuzi wa 
kuzingatia maadili yao na 
kuheshimu maadili ya watu 
wengine wakati wa 
majadiliano ngazi ya jamii. 
 
Wawezeshaji hawapaswi 
kulazimisha washiriki 
kufuata maadili yao wakati 
wa majadiliano. 

7. Epuka 
kujiwakilisha 
vibaya, 
zingatia 
mipaka ya 
kufichua 
taarifa 

Wawezeshaji wanapaswa 
kujibu maswali kwa 
uaminifu kuhusu tabia zao 
na kuelewa kwamba 
hawalazimishwi 
kushirikisha jamii zaidi ya 
kile kinachokubalika. 
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Na. 
Miiko na 

Maadili 
Vidokezo vya Ufafanuzi 

binafsi 

8. Toa taarifa 
iliyohuishwa, 
sahihi na 
isiyo na 
upendeleo.  
 

Wawezeshaji wanapaswa 
kuwa na taarifa 
zilizohuishwa na sahihi ili 
kuwawezesha kuwasilisha 
taarifa zilizo sahihi na 
zisizo na upendeleo wakati 
wa majadiliano ngazi ya 
jamii.  
 
Weka mazingira rafiki 
ambayo ujifunzaji 
endelevu unaweza 
kufanyika na hakikisha 
unatoa nyenzo muhimu 
kwa ajili ya rejea.  

9. Epuka 
kutumia 
vibaya 
nafasi yako 
kama 
Mwezeshaji 

Wawezeshaji wanapaswa 

kuwa na mbinu na ujuzi 

unaowawezesha 

kuwajibika na kutumia 

nafasi zao vizuri.  
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Vidokezo Vingine: Fanya na Usifanye za 

Mwezeshaji 

FANYA (DO’s) 
USIFANYE 

(DON’Ts) 

 Fanya maandalizi 

mapema. 

 Hakikisha kwamba 

lengo la kipindi 

limefafanuliwa kwa 

uwazi na kwa kina na 

pia nyenzo za kujifunzia 

zimesambazwa kwa 

washiriki kabla au 

wakati wa majadiliano. 

 Epuka tabia zinazotatiza 

na kushusha hadhi ya 

washiriki kifikra. 

 Tumia zana za 

kufundishia na ziweke 

ambapo kila mtu aweze 

kuziona. 

 Ongea kwa uwazi na 

kwa sauti ya kutosha. 

 Tumia mtiririko wa 

kimantiki 

unaounganisha mada 

moja na nyingine. 

 Andika maandishi rahisi 

 Usizungumze 

na chati 

mgeuzo 

(flipchart), 

ubao au skrini. 

 Usizibe zana 

au vielelezo 

vya 

kufundishia. 

 Usisimame 

sehemu moja, 

zunguka 

chumba. 

 Usifikirie kuwa 

kila mtu 

anaweza 

kusoma na 

kuelewa kwa 

kiwango sawa. 

 Usisome moja 

kwa moja 

kutoka kwenye 

Mwongozo 

wakati wa 
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FANYA (DO’s) 
USIFANYE 

(DON’Ts) 

na kwa kukoleza. 

 Toa maelekezo 

yanayoeleweka. 

 Hakiki iwapo maelekezo 

yako yameeleweka. 

 Zingatia mawasiliano ya 

ana kwa ana na 

washiriki. 

 Fahamu mawasiliano ya 

lugha ya mwili ya 

washiriki wako.  

 Zingatia majadiliano 

chanya yenye kujenga 

kulingana na suala 

linalojadiliwa. 

 Himiza maoni na 

maswali kutoka kwa 

washiriki wote. 

 Sikiliza. 

 Toa mrejesho. 

 Fanya muhtasari na 

inapobidi kwa kufafanua 

kile ambacho 

kimesemwa hivi karibuni 

na kuangalia usahihi. 

 Tumia muda vizuri. 

 Kuwa tayari 

kuwasilisha 

mada kwenye 

kipindi. 

 Usipuuzie 

maoni na 

mrejesho wa 

washiriki. 

 Usiwafokee 

washiriki 
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FANYA (DO’s) 
USIFANYE 

(DON’Ts) 

kunyumbulika na 

mvumilivu. 

 

3.5. Mbinu za Uwezeshaji Zilizochaguliwa 

Mwezeshaji hana budi kuwa na ujuzi katika kutumia 
mbinu mbalimbali za uwezeshaji wa jamii kujadili na 
kufikia muafaka, ambao huchochea mabadiliko 
chanya ya tabia ili kuchukua hatua katika 
kuimarisha mahusiano ya kijamii. Baadhi ya mbinu 
zilizochaguliwa zimefafanuliwa kwa ufupi hapa chini 
kwa ajili ya rejea. 
 

3.5.1. Mbinu ya Kujifunzia Kuzingatia Kiini cha 

Tatizo 

Hii ni mbinu ya kisaikolojia na kijamii ambayo 
inasimamia mchakato wa elimu ya watu wazima 
ambayo inazingatia kiini cha tatizo. Mbinu hii 
huwezesha kuweka mikakati ya kutatua tatizo 
baada ya kuligundua kama inavyoonekana kwenye 
jedwali lifuatalo:- 
 

Jamii - 
Kiini 

Ibua 
Tatizo 

Kujitam
bua 

Hatua za Utatuzi 

(Kuandaa 
Mazingira) 

(Pa 
Kuanzia) 

(Uchamb
uzi) 

(Suluhisho) 

Jenga 

uhusiano 

mzuri kwa 

kusalimian

1. 

Ulisikia 

au kuona 

nini? 

3. Je, hii 

hutokea 

katika 

jamii 

5. Je, tunaweza 

kufanya nini kuhusu 

hilo? 
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Jamii - 
Kiini 

Ibua 
Tatizo 

Kujitam
bua 

Hatua za Utatuzi 

(Kuandaa 
Mazingira) 

(Pa 
Kuanzia) 

(Uchamb
uzi) 

(Suluhisho) 

a na 

washiriki 

na kutaja 

majina 

yao. 

Kukuza 

usawa 

kwa kukaa 

kwenye 

duara na 

washiriki, 

kutazaman

a ana kwa 

ana na 

tumia 

uzoefu 

wao 

kujifunza 

 

Tofautisha 

mbinu za 

kufundishi

a na 

kuchanga

msha 

darasa.  

 yetu? 

 

Toa 

mifano 

Nini? 

 

Lini? 

 

Wapi? 

 

Vipi? 

 

Nani? 

2. Ni nini 

kilikuwa 

kikiendel

ea? 

au 

Tatizo 

kuu 

lilikuwa 

nini na 

kwa 

nini? 

 

4. Kwa 

nini hii 

hutokea 

(sababu)

? 
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Mbinu hii ya kujifunza inasisitiza yafuatayo:- 

1. Mazingira rafiki ya kujifunzia hayana budi 

kuandaliwa ili kuvutia washiriki na kuwafanya 

wajisikie vizuri wanapojifunza; 

 

2. MWANZO inaweza kuwa ni picha, hadithi, 

wimbo, n.k., inaonesha tatizo rahisi na 

linaloweza kutatulika, ambalo linalenga 

kuhimiza majadiliano miongoni mwa 

washiriki; 

 

3. Hatua ya tatu inaongoza kutoka kwa 

mwanzilishi hadi hali halisi ya maisha na 

kuiwezesha jamii kutoa mifano kutokana na 

uzoefu wao wenyewe kwenye jamii; na 

 

4. Hatua ya nne ya kujifunza kwa mafanikio ina 

mwelekeo wa vitendo na inapaswa 

kuwaongoza washiriki katika mpango wa 

utekelezaji kuhusu jinsi watakavyoshirikiana 

kutatua tatizo walilonalo. Makubaliano haya 

yanaweza kuwa mpango wa utekelezaji wa 

pamoja au tamko lililotolewa na washiriki 

wote. 

 

3.5.2. Majadiliano ya Wazi 

Haya ni majadiliano ambayo mshiriki huchangia 

kwa uhuru na uwazi maoni yake. Ni muhimu kujua 

kwamba, washiriki wote wako katika viwango sawa 
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vya kubadilishana mawazo na uzoefu. Hakuna 

mshiriki anayepaswa kuonekana kuwa na uelewa 

mdogo au mkubwa kuliko wengine. Mawazo yote ni 

ya thamani, ingawa ni baadhi tu yanaweza kuwa 

muhimu. Wote wako huru kukosoa au kuunga 

mkono wazo wakiwa na sababu maalum za 

kufanya hivyo. 

 

3.5.3. Majadiliano ya Kikundi 

Majadiliano ya kikundi kidogo cha watu 3 hadi 10 ni 

mbinu muafaka inayowahimiza washiriki 

kuchambua, kuunganisha athari za mila na desturi 

fulani ndani ya jamii na kutathmini maarifa 

wanayopata. Majadiliano ya kikundi yanaweza 

kuongozwa na mwezeshaji au washiriki wenyewe. 

 

3.5.4. Majadiliano ya Kikundi Lengwa 

Washiriki wanaweza kujadili katika vikundi vidogo 

vya watu 8 hadi 12 juu ya somo au kazi waliyopewa 

kwa kusimamiwa na mwezeshaji. Kazi ya 

kuwaweka washiriki katika vikundi inafanywa 

kulingana na vigezo vilivyochaguliwa na 

mwezeshaji kama vile eneo la kijiografia, shughuli 

za kiuchumi, elimu, umri, jinsi (jinsi moja au 

mchanganyiko), ulemavu au kulingana na taarifa 

inayohitajika. Kuwa katika kikundi huwezesha 

uelewa wa kina wa kazi unaotakiwa kuitikiwa kwa 

sababu wanakikundi huanza kwa kujadili kile 
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wanachohitaji kujibu, kisha washiriki huchangia 

maoni yao kwa uhuru zaidi. Hata hivyo, kikundi 

lengwa kikiwa ni kikubwa sana husababisha 

kupungua kwa ufanisi wa uchangiaji.  

 

3.5.5. Igizo 

Inajumuisha tamthilia fupi fupi (kama dakika 5 hadi 

10) zinazotumiwa kuelezea pointi au hali halisi. 

Igizo linaweza kutumika kwa mfano katika kufikisha 

ujumbe kwa jamii. Ni muhimu kwa waigizaji kutoa 

ufafanuzi wa kutokuwa na uhalisia katika nafasi 

walizoigiza baada ya kumalizika kwa igizo hususan 

pale ambapo wameigiza kwenye nafasi zenye sifa 

mbaya au zisizokubalika. Lengo ni kuepusha 

waigizaji kupewa sifa ya kudumu ya wahusika 

waliouvaa wakati wa tamthilia. Mbinu hii inafaa kwa 

ajili ya kuchambua tabia au mitazamo fulani ndani 

ya jamii kwa lengo la kulibadilisha. 

 

3.5.6. Bungua Bongo 

Ni mbinu inayohusisha washiriki wote katika 

uchangiaji wa mawazo juu ya mada husika. 

Inatumika kutoa suluhisho mbadala kwa tatizo 

linalowakabili washiriki wanaowakilisha jamii yenye 

mitazamo na asili tofauti. Njia hii inasaidia kuhimiza 

washiriki wote wa kikundi kuzungumza na kuibua 

njia bunifu iliyobora na kamili kutoka kwa 

wanakikundi wote kwa pamoja. Wakati wa shughuli 
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ya kubungua bongo na kujadiliana, mwezeshaji 

anatarajiwa kukubali na kuandika mawazo yote bila 

kuhariri na kuchambua majibu ya washiriki. 

 

3.5.7. Kisa Mkasa  

Hii inahusisha uwasilishaji wa kisa mkasa kwa 

washiriki ikifuatiwa na majadiliano kuhusu kisa 

hicho. Visa mkasa ni simulizi ya matukio halisi au 

ya kufikirika inayohusiana na mada zinazojadiliwa 

katika jamii. Mwezeshaji huwasilisha kisa mkasa 

ambacho huweza kujadiliwa na kundi zima au 

katika vikundi vidogo. 

 

3.5.8. Mti wa Matatizo na Suluhisho 

Hizi zinajumuisha seti za matatizo au suluhisho za 

visababishi vikuu vinavyohusiana na matatizo. Kila 

sababu ya tatizo au suluhisho ina mizizi ambayo 

hatimaye hujenga mahusiano sawa na muundo wa 

mti. Mti unaweza kupinduliwa chini juu ili mizizi iwe 

matawi. Kwa njia hii suluhisho pana linaweza 

kugawanywa katika suluhisho ndogo ndogo.  

 

Miti ya matatizo na suluhisho ni michoro na zana za 

taswira za kujadili malengo mapana, ambayo 

hugawanywa zaidi katika malengo na shughuli. 

Yanaweza kuwa muhimu kwa ajili ya kuchambua 

matokeo ya muda mfupi, muda wa kati na muda 

mrefu yanayotarajiwa na athari zake. 
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3.5.9. Bakuli la Jinsia 

Njia hii inafanya kazi na kundi la washiriki wa jinsia 

mchanganyiko. Kwa kawaida duara mbili (duara la 

ndani na duara la nje) huandaliwa. Wanawake 

huketi kwenye duara la ndani huku wanaume 

wakiwa kwenye duara la nje. Wanawake wakiwa 

wamekaa kwenye duara la ndani wanaambiwa 

kujadili masuala yanayowaathiri kwa kutumia 

maswali yaliyotayarishwa kwa ajili yao. Kwa wakati 

huu, wanaume hawaruhusiwi kutoa maoni kwa njia 

yoyote ile. Kisha wanaume pia huketi kwenye duara 

la ndani huku wanawake wakielekea kwenye duara 

la nje. Utaratibu huo huo hurudiwa kwa wanaume 

bila kuruhusu wanawake kutoa maoni yao.  

 

Hata hivyo, ikumbukwe kwamba, katika baadhi ya 

jamii (hususan wanaume na wake zao 

wanapohudhuria kikao), inaweza kuwa vigumu kwa 

wanawake kujieleza kwa uhuru na uwazi kwa 

sababu wanaogopa kuzungumza hadharani mbele 

ya waume zao. Hivyo, ni bora kuwahimiza 

kuzungumza kwa ujumla wakati wa kushiriki. 

 

3.5.10. Shughuli za Jinsi Moja 

Shughuli hii inatenganisha wanaume na wanawake 

ili kuchunguza suala fulani tofauti kwa mtazamo 

wao na kisha kutoa taarifa kwenye kundi kubwa la 

jinsi zote mbili. Shughuli hizi za jinsi moja 
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zinapaswa kuongozwa na wawezeshaji wa jinsi 

moja na kutoa fursa kwa washiriki kuwasiliana bila 

kikwazo kutoka kwa wenzi wao na huunganishwa 

na washiriki wengine wa jinsi moja. Shughuli hizi 

huwapa wawezeshaji maarifa ya kina kutoka kwa 

washiriki binafsi na kuleta mabadiliko katika 

mchakato na hatimaye kuifanya programu kuvutia 

zaidi. 
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SURA YA NNE  

KUPANGA NA KUENDESHA MAJADILIANO 

YENYE UFANISI NGAZI YA JAMII  

Maandalizi ya majadiliano yenye ufanisi ngazi ya 

jamii na utekelezaji wake yanahitaji maandalizi 

mazuri ili vipindi hivyo vifanikiwe. Yafuatayo 

yanapaswa kuzingatiwa na mwezeshaji wakati wa 

kupanga majadiliano yenye ufanisi ngazi ya jamii. 

 

4.1. Kupanga Majadiliano Ngazi ya Jamii  

4.1.1. Itifaki za Kuzingatia Kabla ya Majadiliano  

Itifaki zote muhimu zinazohitajika kabla ya kufanya 

majadiliano zinapaswa kuzingatiwa na mwezeshaji 

wakati wa kuandaa majadiliano ngazi ya jamii. Hii ni 

pamoja na kupata ruhusa kutoka kwa mamlaka 

husika. Uongozi wa eneo linalokusudiwa la 

kijiografia unapaswa kufahamishwa kupitia 

mawasiliano rasmi. 

 

4.1.2. Walengwa 

Mwongozo huu unalenga kuleta mabadiliko chanya 

kwa watu wenye ushawishi kwenye jamii, 

waendelezaji wa vitendo vya ukatili, waathirika wa 

ukatili na wale walio katika hatari ya kufanyiwa 

ukatili hususan wanawake na watoto. Wakati wa 

kuzingatia hadhira lengwa kwa ajili ya majadiliano 

ngazi ya jamii, inashauriwa kwanza kuzingatia 

kama mada na mbinu zilizochaguliwa zinafaa kwa 
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mtazamo wa jinsi mchanganyiko au ni bora 

kutenganisha jinsi hizo mbili. 

 

Uchaguzi wa washiriki kwa ajili ya majadiliano ngazi 

ya jamii unapaswa kuzingatia vikundi tofauti vya 

kijamii. Miundo ya kijamii inayopewa kipaumbele ni 

ile inayochukuliwa kuwa walezi na waendelezaji wa 

mila na desturi katika jamii kama vile viongozi wa 

kidini, wazee/viongozi wa jamii, wanaume na 

wavulana, pamoja na vikundi vya wanawake. 

 

Ili kuhakikisha kwamba kila mtu anasikilizwa wakati 

wa majadiliano, idadi ya washiriki haipaswi kuzidi 

watu 25-30 kutegemeana na mpangilio wa 

majadiliano. Idadi ya watu ikizidi 30, itamuwia 

vigumu mwezeshaji kuhakikisha ushiriki wa kila mtu 

katika majadiliano. Hii inategemea kiwango cha 

umuhimu wa mada, muundo wa majadiliano na 

muda wake.  

 

Viongozi wa jamii, wakiongozwa na mwezeshaji, 

wataongoza uteuzi wa wanajamii ambao watakuwa 

tayari kuhudhuria kikao cha majadiliano. Ikiwa 

wanachama wote wanataka kushiriki, mwezeshaji 

atamshauri kiongozi wa jamii kuja na vigezo vya 

uteuzi wa washiriki wa kikao cha majadiliano. 

 

Mialiko inapaswa kuwa wazi na kutolewa kwa 

wakati (zaidi ya wiki moja kabla) ili kuepuka 

mkanganyiko. Mialiko inaweza kuwa kupitia barua 
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au ujumbe wa mdomo kutoka kwa mtaalam katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa au mashirika ambayo 

yanawezesha majadiliano ili kuthibitisha uhalali. 

 

Mwaliko unapaswa kujumuisha tarehe kamili, 

mahali, muda pamoja na mada na kwa nini 

wamealikwa. Ikibidi kwa wanawake, wasichana na 

wavulana, unaweza kutaka kumhakikishia mkuu wa 

kaya kwamba hii ni shughuli halali ya elimu ambayo 

imeidhinishwa na Serikali. 

 

4.1.3. Utambulisho wa Mahali pa Kufanyia 

Majadiliano 

Majadiliano ya ngazi jamii yanaweza kufanyika 

katika maeneo na miundo mbalimbali. Inaweza 

kuhusisha watu watano hadi watu mia moja au 

zaidi wanaohudhuria mkutano wa kijiji. Utambulisho 

wa mahali pa majadiliano ngazi ya jamii unapaswa 

kuhusisha jamii yenyewe. Wakati wa kuchagua 

mahali pa kufanyia majadiliano, ni muhimu kwa 

mratibu kuzingatia yafuatayo: 

 Je, mahali pa kufanyia majadiliano ni salama 

- na panatoa nafasi kwa ajili ya usiri na 

faragha ya washiriki?; 

 Je, nafasi hii inapatikana kwa washiriki? Kwa 

mfano, baadhi ya maeneo yanaweza kuwa 

na vizuizi vitakavyosababisha wazee/watu 

wenye ulemavu kushindwa kuhudhuria, ilhali 

kumbi zingine zinaweza kuwa za hadharani 
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zaidi kwa baadhi ya wanawake ambao 

wanataka kuweka hadhi ya chini; 

 Je, viti vinastarehesha?; 

 Je, viti vinaweza kupangwa kwenye duara? 

Kupanga viti katika duara ni muhimu kwani 

hutoa hali ya usawa miongoni mwa 

washiriki, inaruhusu washiriki kutazamana 

ana kwa ana na kuhimiza majadiliano ya 

wazi; 

 Je, ni bajeti kiasi gani inapatikana kwa ajili 

ya majadiliano ngazi ya jamii?; na 

 Je, ni muda kiasi gani umepangwa kwa ajili 

ya kuwezesha majadiliano ngazi ya jamii? 

 

Baadhi ya mifano ya mahali ambapo majadiliano 

yanaweza kutokea: 

 Kwenye chumba cha darasa la shule; 

 Katika soko; 

 Katika chumba cha mikutano; 

 Ukumbi wa jumuiya/jamii au Kituo cha 

Maarifa; 

 Katika sehemu za ibada; na 

 Katika kumbi za mikutano za mashirika 

yaliyopo. 

 

Maeneo ya kisiasa na makazi ya watu yanapaswa 

kuepukwa kwani hii inaweza kubadilisha maudhui 

ya vikao na uhusiano wa mamlaka ndani ya 

chumba. Katika baadhi ya jamii, kumbi na ratiba 

mbalimbali zitahitajika ili kuwashirikisha wadau 
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wenye ratiba au mitindo tofauti ya maisha. 

 

4.1.4. Uteuzi wa Mbinu na Zana za Uwezeshaji 

Uteuzi wa mbinu zinazofaa huwezesha majadiliano 

yenye mafanikio ambayo yanahimiza mbinu za 

uzoefu na shirikishi. Kulingana na mbinu 

iliyochaguliwa, ni muhimu kuhakikisha kuwa zana 

zitakazotumika katika mchakato wa majadiliano 

zinaendana na mbinu iliyochaguliwa na 

zinapatikana kwa urahisi katika jamii. Zana 

zinazohitajika zinapaswa kuandaliwa mapema. 

 

4.1.5. Muda wa Majadiliano 

Mazungumzo yanahitaji muda mzuri ambao 

unazingatia ratiba ya kila siku ya mshiriki. 

Wawezeshaji wanapopanga majadiliano 

wanapaswa kuzingatia masuala yote 

yanayozunguka kalenda ya msimu katika jamii 

inayolengwa. Kuamua muda wa kufanya 

majadiliano ngazi ya jamii inapaswa kuzingatia 

makubaliano kati ya jamii na mwezeshaji. 

 

Muda unaotumika kwa ajili ya kikao cha 

majadiliano usiwe mrefu sana. Inashauriwa 

kutumia saa tatu (3) hadi nne (4) kwa siku 

kulingana na lengo la jumla na idadi ya vikao 

vilivyopangwa kufanywa katika kujadili mila na 

desturi fulani katika jamii. 
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4.1.6. Huduma Zinazopatikana  

Utafiti mdogo kuhusu huduma zinazopatikana 

karibu na ukumbi (miundo ya usaidizi wa jamii, 

wasaidizi wa kisheria, afya, ulinzi wa mtoto/kinga ya 

jamii na polisi) lazima ufanywe mapema kabla ya 

majadiliano. Uelewa kuhusu huduma 

zinazopatikana karibu na eneo la ukumbi husaidia 

pale mshiriki yeyote anapohitaji kuunganishwa na 

huduma hizo. Katika baadhi ya matukio, wakati wa 

vikao vya majadiliano, mwezeshaji anaweza 

kukabiliwa na hali isiyo ya kawaida ambapo 

washiriki wanaweza kuonesha waziwazi kuathirika 

kihisia kutokana na madhila mbalimbali 

waliyokutana nayo katika maisha yao. Katika tukio 

la mwathirika au mwanafamilia wa karibu 

anayehitaji usaidizi, mwezeshaji anapaswa kuwa 

na kanzidata ya wanasihi, wataalam wa 

afya/matabibu au vituo au nyumba salama ambapo 

waathirika au washiriki wanaweza kupelekwa kwa 

ajili ya matibabu au uangalizi, ulinzi wa mtoto, ulinzi 

wa kijamii au usaidizi kutoka kwa polisi. 

 

4.1.7. Kukamilisha Maandalizi ya Mada za Kikao  

Kabla ya kuanza kwa kipindi, mwezeshaji atahitaji 

kufanya mapitio ya mpango wa kipindi kwa 

muhtasari wa kina kwa kuzingatia hatua zifuatazo: 

 Maudhui ya mada kwa ajili ya majadiliano 

 Malengo 

 Muda wa kikao 

 Rasilimali zinazohitajika 
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 Maandalizi ya mapema kuhusu eneo la kikao 

 Muhtasari wa majadiliano hatua kwa hatua:- 

 Hatua ya 1: Utambulisho wa washiriki 

(wafahamiane kwa majina) 

 Hatua ya 2: Utangulizi wa kipindi 

 Hatua ya 3: Maelezo ya shughuli kuu 

zenye mbinu kulingana na mifano 

iliyoainishwa katika Sehemu ya 3 na 

Kiambatisho Na. 2) 

 Hatua ya 4: Kufunga kipindi 

 

Kulingana na mahitaji ya hadhira, jinsi, umri, 

ulemavu na kiwango cha kujua kusoma na 

kuandika, baadhi ya shughuli zinaweza 

kubadilishwa ili ziwe rafiki zaidi. 

 

4.2. Kuendesha Majadiliano Ngazi ya Jamii 

4.2.1. Kuwasili, Kujiandikisha na Kuketi  

Baada ya kuwasili kwenye ukumbi wa majadiliano, 

shughuli za awali zinazohusisha masuala ya usajili 

zitakamilika haraka iwezekanavyo. Ni muhimu 

kukusanya taarifa nyingi iwezekanavyo kuhusu 

historia ya mshiriki ili kuweza kufanya ufuatiliaji 

baada ya majadiliano kwa ajili ya kumbukumbu na 

mialiko ya vikao vitakavyofuata. 

 

Kuwa na mwonekano chanya na tulivu kabla ya 

kuanza majadiliano ni ufunguo wa kufanikisha 

kipindi. Hili linaweza kufanyika kabla ya kufungua 

majadiliano kwa mwezeshaji kuwasalimu washiriki 
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kwa uchangamfu wanapowasili, kujifunza majina 

yao, kupanga alama zinazoeleweka na kuwapa 

viburudisho vyepesi. Kuhakikisha watu wanajisikia 

vizuri wanapowasili na kuwaeleza washiriki 

umuhimu wa uwepo wao. Hii inaunda hali ambayo 

itawahimiza washiriki kujenga uaminifu na kujitolea. 

 

Hakikisha kwamba kila mtu ameketi kwenye ngazi 

sawa (iwe kwenye sakafu au ameketi kwenye viti) 

kwenye duara. Hii inahakikisha hali ya usawa katika 

chumba. Pia kuwa katika duara bila meza mbele ya 

washiriki kunahimiza mawasiliano ya ana kwa ana 

katika kikundi husika na kuwezesha ushiriki zaidi. 

 

Mwezeshaji anapaswa kujiandaa kwa ajili ya 

kuhakikisha uwepo wa washiriki watu wenye 

ulemavu hata kama hawakualikwa na kuweza 

kukidhi hitaji lao la usaidizi ili kuhakikisha mchakato 

jumuishi. 

 

4.2.2. Kuanza Majadiliano 

Majadiliano yaanze kwa ufunguzi rasmi wa 

Kiongozi aliyepo ukumbini. Hii ni kwa sababu 

miundo ya uongozi wa jamii inaongoza juu ya kile 

ambacho ni cha manufaa, na kuzingatia mila na 

desturi nzuri za jamii. Uwepo wa viongozi wa jamii 

au maafisa wa utawala kufungua matukio ya 

majadiliano ngazi ya jamii huongeza imani ya jamii 

katika tukio husika. 
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Kiongozi afahamishwe mapema kuhusu 

madhumuni ya tukio na aina ya washiriki. Inafaa 

zaidi ikiwa inawezekana kupata muda wa 

mazungumzo ya ana kwa ana. Bila maelezo 

mafupi, kunaweza kusababisha kiongozi kupotosha 

madhumuni ya matukio na kusababisha 

mkanganyiko. Tukio hilo lisitumike kukuza ajenda 

ya kisiasa. 

 

4.2.3. Kuanzisha Ajenda na Mbinu za 

Majadiliano 

Wapitishe washiriki katika ajenda na utambulishe 

malengo, mbinu na ratiba ya vipindi. Mjadala 

unatakiwa kueleza kwa uwazi mwelekeo wa 

majadiliano na kuwafahamisha washiriki kuwa 

mada kuu ni mila na desturi katika jamii. 

 

Fungua mkutano kwa kutoa maelezo ya ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto. Pia zungumzia na kutoa 

ufafanuzi kuhusu mila na desturi chanya na zile 

zenye madhara katika jamii na hali ilivyo hapa 

nchini Tanzania. Elezea athari za muda mrefu kwa 

mwathirika wa ukatili, athari katika ngazi ya familia 

na maendeleo ya mtoto. Aidha, zungumzia athari 

za mila na desturi zenye madhara katika 

maendeleo ya nchi kwa ujumla. 

 

 Sisitiza kwamba hakuna anayestahili kuwa 

mwathirika wa ukatili wa kijinsia au ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto. 
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 Ni wajibu wa kila mtu kuzuia ukatili na/au kutoa 

huduma kwa waathirika wa vitendo vya ukatili. 

4.2.4. Matarajio ya Washiriki na Kuunda Kanuni 

za Msingi 

Tumia muda wa dakika chache kupata matarajio ya 

washiriki na yahusishe na majadiliano 

yanayotarajiwa. Kadhalika, tambua hofu za 

washiriki na uzishughulikie kwa undani. Kisha 

waongoze washiriki kuunda kanuni za msingi 

zitakazoongoza majadiliano yenye ufanisi. Kanuni 

za msingi zinalenga kuhakikisha uwepo wa 

mazingira salama, heshima, kujali, usiri pamoja na 

uhuru na uwazi katika majadiliano. Saidia kikundi 

kupata kanuni muhimu za msingi zinazoonekana 

kuwa muhimu kama vile usiri na kuheshimu maoni  

au mawazo ya watu wengine. 

 

Tumia mbinu maalum zitakazoshawishi ushiriki 

mpana na wa wazi katika majadiliano. Hili linaweza 

kufanywa kupitia baadhi ya maswali rahisi ya 

utangulizi kama vile "Kwa nini mkutano huu ni 

muhimu kwako?" au “Ni nini kinachopaswa 

kufanyika hapa leo ili mkutano huu ufanikiwe?” 

Ruhusu kila mshiriki katika chumba kujitambulisha 

na baadaye unaweza kusisitiza jambo na kutoa 

maelezo mafupi itakapohitajika. Hii inajenga hisia 

kwamba mawazo na sauti za washiriki 

zinathaminiwa katika kikundi. 
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4.2.5. Kuanza kwa Majadiliano  

Fuata na zingatia mpango wa shughuli za kipindi na 

hakikisha mada za majadiliano zinaendana na 

malengo ya kipindi. 

 

Kumbuka kwamba kila mtu ana imani yake kuhusu 

majukumu ya wanaume na wanawake. Mara nyingi, 

mitazamo hiyo inaweza kukinzana. Ni muhimu 

kuheshimu imani ya mtu binafsi, lakini pia kukosoa 

zile ambazo zinaweza kuleta madhara kwa mtu 

huyo au kwa wengine. Hakikisha kuwa lengo la 

majadiliano sio kumfanya mtu yeyote ajisikie kuwa 

na hatia kutokana na kuathirika na vitendo vya 

ukatili, au kutotekeleza wajibu wake ipasavyo 

kuzuia ukatili katika siku za nyuma. Pia, lengo si 

kuwalaumu wanaume kwa ujumla au kujaribu 

kubaini watu walioendeleza ukatili. Badala yake, ni 

kutazama na kujipanga kwa siku zijazo na kuona ni 

nini zaidi tunaweza kufanya ili kubadilisha na 

kusaidia kuzuia vitendo vya ukatili katika jamii zetu. 

 

Wakati wa majadiliano, mwezeshaji lazima 

azingatie na kuwa makini na majibu ya washiriki 

kwa sababu kuna uwezekano wa kuwakumbusha 

madhila ya vitendo vya ukatili ambavyo wamewahi 

kukumbana navyo hapo awali au walipokuwa 

watazamaji na hawakufanya jitihada za kutosha 

kuzuia ukatili. Endapo mshiriki atafichua madhila 

aliyokumbana nayo wakati wa kikao, mtambue 

mshiriki huyo, mhakikishie usalama wake na 
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wakumbushe kundi kubwa kuhusu umuhimu wa 

kuzingatia kanuni ya usiri. Pata muda wa 

kuzungumza na mshiriki aliyefichua na 

umuunganishe na watoa huduma husika mapema 

na haraka iwezekanavyo.  

4.2.6. Mpango Kazi wa Utekelezaji baada ya 

Majadiliano  

Mwishoni mwa kila majadiliano, mwezeshaji 

anapaswa kuwawezesha washiriki kutoka na 

maazimio ya utekelezaji, ambayo yatajikita katika 

kushughulikia mila na desturi zenye madhara na 

kukuza mila na desturi chanya. Kwa hiyo, washiriki 

watapaswa kuandaa mpango kazi wa utekelezaji 

kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 4. 

 

4.2.7. Itifaki ya Kuhitimisha Majadiliano 

Ili kuhakikisha uendelevu wa dhamira ya jamii 

kuchukua hatua, ni vyema mwezeshaji na/au 

waandaaji wa majadiliano ngazi ya jamii 

wakahitimisha majadiliano kwa namna bora na 

kufuata utaratibu unaofaa. Kuna mambo kadhaa ya 

kuzingatia wakati wa kuhitimisha majadiliano ili 

kuondoka kwenye jamii husika. Mambo hayo ni 

pamoja na: 

 Kujadili mpango kazi ulioandaliwa na 

washiriki na kuuweka katika mtazamo 

unaoweza kutekelezeka; 

 Kuendesha kikao rasmi cha kuagana 

ambacho kinaweza kujumuisha kuwaalika 

viongozi; 
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 Kuendesha kikao cha majumuisho na 

viongozi ili kuwasilisha; 

1. Yaliyojiri wakati wa majadiliano, 

2. Maazimio na mipango kazi ya washiriki 

na msaada wanaoweza kuhitaji ili 

kufanikisha utekelezaji wake, 

3. Mpango wa baadaye katika usimamizi, 

ufuatiliaji na tathmini ya mada za 

majadiliano. 

 

Kikao cha mrejesho kwa mamlaka husika kuhusu 

majumuisho ya mada zilizotolewa wakati wa 

majadiliano, kitasaidia kuandaa mpango wa utoaji 

taarifa za utekelezaji wa mipango kazi ya 

washiriki. 

 

4.2.8. Ufuatiliaji na Kuendeleza Majadiliano 

Mchakato wa kubadilisha mila na desturi katika 

jamii zinazohusu usawa wa kijinsia, ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto huchukua muda na huhitaji 

uwekezaji na majadiliano endelevu. Kadiri 

inavyowezekana na rasilimali fedha na muda 

zitakavyoruhusu, majadiliano yaendelezwe kwa 

kuwezesha majadiliano ngazi ya jamii kufanyika 

zaidi ya mara moja. Awamu ya majadiliano 

itakayofuata inaweza kujumuisha utambulisho wa 

mada mpya, mazoezi, au vikundi vya wadau ngazi 

ya jamii, muhtasari/marejeo ya vipindi vya 

majadiliano vilivyopita au kufuatilia utekelezaji wa 
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mipango kazi iliyoandaliwa wakati wa majadiliano 

yaliyopita (Angalia Sura ya 5). 
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SURA YA TANO  

UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU, UFUATILIAJI 

NA TATHMINI 

Utunzaji wa kumbukumbu, ufuatiliaji na tathmini ni 

muhimu ili kuboresha ufanisi wa majadiliano ngazi 

ya jamii. Ufuatiliaji makini huruhusu watekelezaji au 

waandaaji kufanya maamuzi yanayofaa siku hadi 

siku na kuhakikisha kwamba afua zinatekelezwa 

kama zilivyopangwa na kurekebishwa inapobidi. 

 

Tathmini huwawezesha watekelezaji au waandaaji 

wa majadiliano kuelewa na kuonesha matokeo ya 

kazi zao, kuamua mikakati bora ya kufikia malengo 

yao na kuweka kumbukumbu ya mambo muhimu 

waliyojifunza ili kuboresha majadiliano kwa siku 

zijazo. 

 

5.1. Utunzaji wa Kumbukumbu za Majadiliano  

Kimsingi, mtu binafsi au mwezeshaji mwenza ni 

lazima atambuliwe kutoka katika kikundi ambaye 

atakuwa na jukumu la kuchukua muhtasari na 

kutunza kumbukumbu za masuala yote muhimu 

yanayohusu vipindi vya majadiliano. Itakuwa ni 

jambo jema na la kuvutia kuhusisha vyombo vya 

habari ambavyo vitaandika mchakato na vitaweza 

kuchukua picha mnato na picha mjongeo kwa ajili 

ya kumbukumbu. Hii inaweza kutumika kama 
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nyenzo ya marejeleo kwa vipindi vyovyote vya 

baadaye au marudio ya vipindi vya majadiliano. 

 

5.2. Kutathmini Matokeo  

Inapendekezwa kufanyika kwa tathmini ya kupima 

uelewa wa washiriki kabla na baada ya vipindi vya 

majadiliano ngazi ya jamii vinavyochunguza mila na 

desturi kuhusiana na ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto na ukatili wa kijinsia. Tathmini zitakuwa za 

aina mbili, moja itawalenga washiriki wanaojua 

kusoma na kuandika na nyingine kwa washiriki 

wasiojua kusoma na kuandika. Majaribio haya ya 

kabla na baada (pamoja na karatasi za majibu) 

yanapatikana katika Kiambatisho Na. 5. 

 

 Tathmini shirikishi mwishoni mwa kipindi cha 

majadiliano itawezesha yafuatayo: 

 Itawapa washiriki fursa ya kutoa maoni au 

mawazo yao kuhusu mchakato na 

mwenendo wa majadiliano; 

 Itawapa washiriki nafasi ya kutoa maoni yao 

kuhusu jinsi kipindi cha majadiliano 

kilivyowezeshwa; na 

 Itatoa fursa kwa mwezeshaji kufahamu kama 

washiriki walielewa vyema mada 

zilizowasilishwa na endapo ujumbe 

umewafikia walengwa. 
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Katika muda wa kati hadi mrefu, tathmini zinaweza 

kuwa muhimu katika kupima: 

 Hali ya utekelezaji wa mpango kazi; 

 Ufanisi wa majadiliano ngazi ya jamii kwa 

kuzingatia matarajio ya jamii na matokeo ya 

muda mrefu; 

 Iwapo kuna mabadiliko katika maarifa, 

mtazamo, imani na desturi, kwa mfano, 

mabadiliko ya mila na desturi katika jamii 

zinazotoa fursa sawa kwa wanawake na 

wasichana kushiriki katika kufanya maamuzi 

ndani ya kaya na jamii; na 

 Kama afua ni endelevu. 

 

Tathmini zinaweza kuandikwa na/au kuelezwa kwa 

maneno. Chagua zana zinazofaa za kukusanya 

taarifa, kama vile, madodoso, mahojiano, mijadala 

ya vikundi lengwa na rejista ya washiriki. 

 

Baada ya kukamilika kwa zoezi la tathmini ya 

majadiliano ngazi ya jamii, wakala wa 

utekelezaji/mratibu wa majadiliano lazima 

awasilishe taarifa kwa mamlaka husika ya Serikali 

katika eneo lao kwa kutumia Fomu zinazopatikana 

katika Kiambatisho Na. 3. 
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HITIMISHO 

Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Idadi 

ya Watu (UNFPA) kwa kushirikiana na Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum (WMJJWM) na Shirika la Misaada la 

Ireland (Irish Aid) Tanzania, walifanya utafiti kwa 

lengo la kujua mila na desturi ambazo zina mtizamo 

chanya kwa jamii na zitakazoweza kubadilisha 

tabia na mtizamo hasi kwa lengo la kuondoa mila 

zenye kuleta madhara kwa jamii. Aidha, hii 

inaendana na Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA) wa mwaka 2017/18 – 2021/22.  Pia, 

utafiti huo ulionesha masuala ya kijinsia 

yanayohusiana na tamaduni, mila na desturi 

ambazo zinawakandamiza wanawake na watoto. Ni 

kwa sababu hiyo kuna haja ya kufanya majadiliano 

juu ya tamaduni, mila na desturi zenye kuleta 

madhara katika jamii ili kufikia lengo lililokusudiwa. 
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VIAMBATANISHO 

KIAMBATISHO NA. 1: MILA NA DESTURI 

ZITAKAZOHUSISHWA WAKATI WA 

MAJADILIANO YA JAMII ZINAZOSABABISHA 

UKATILI DHIDI YA WANAWAKE NA WATOTO 

1. Kuanzisha vikundi vya wanawake na 

wanaume katika jamii ambavyo vitajihusisha 

na majadiliano juu ya usawa wa kijinsia katika 

jamii. 

2. Kujenga uelewa wa pamoja kuhusu madaraka 

na mahusiano katika familia na jamii. 

3. Kutokomeza ndoa za utotoni katika jamii. 

4. Kutokomeza ukeketaji kwa wanawake na 

watoto wa kike katika jamii. 

5. Kutokomeza mimba za utotoni katika jamii 

6. Kuchukua hatua dhidi ya aina zote za ukatili 

wa kijinsia ikiwa ni pamoja na ukatili wa 

vipigo, ngono, kisaikolojia na kiuchumi katika 

jamii. 

7. Kuchukua hatua dhidi ya ukatili kati ya 

wandoa. 

8. Kuchukua hatua dhidi ya ukatili kwa watoto. 

9. Kushirikisha jamii katika kutambua mila na 

desturi zinazochangia ukatili na unyanyasaji 

dhidi ya wanawake na watoto. 
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KIAMBATISHO NA. 2: MFANO WA UTARATIBU 

WA MAJADILIANO 

Zipo shughuli mbalimbali ambazo zitawezesha 

majadiliano katika jamii. Shughuli hizo zitawezesha 

jamii kuwa na jukwaa la kutoa maoni yao, 

kuchambua na kuwa na mpango wa kuleta 

mabadiliko chanya ya tabia katika jamii. 

 

Mifano inayoweza kutumiwa na mwezeshaji kama 

kichocheo cha kutengeneza mpango wa 

mikutano/majukwaa ya majadiliano kama 

ilivyotajwa katika sura ya tatu na ya nne ya 

Mwongozo huu ni kama ifuatavyo: 

 

MADA1: Mila Zinazosababisha Ubaguzi na 

Ukatili wa Kijinsia 

 

Lengo 

Baada ya majadiliano, washiriki wataweza kuwa na 

uwezo wa: 

1. Kuelezea tofauti ya “jinsi” na “jinsia”, ‘usawa wa 

kijinsia na haki sawa za kijinsia”. 

2. Kuelezea mila zisizokuwa na usawa wa kijinsia 

na matokeo yake kwa wanaume, wenzi wao na 

familia zinazohusu ukatili wa kijinsia, ndoa za 

utotoni, ukeketaji, hali hatarishi ya kupata 

maambukizi ya VVU, mimba za utotoni na 

matokeo hasi ya afya ya uzazi. 
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3. Elezea jinsi ambavyo wanaume na wanawake 

wanaweza kushirikiana ili kuleta usawa wa 

kijinsia na hivyo kutokomeza ukatili wa kijinsia, 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto na hali 

hatarishi ya maambukizi ya VVU. 

 

TANBIHI: 

Ili makundi mbalimbali ya kijamii yaweze kupata 

maarifa kuhusu jinsia, itagemeana na muda 

utakaotolewa kwa ajili ya wao kujifunza, hasa 

ikizingatiwa kuwa sio wanajamii wote wana uelewa 

kuhusu dhana za jinsia. Kwa hiyo muda wote 

uliopangwa kwa ajili ya majadiliano ni lazima 

utumike ipasavyo. Ni lazima muwezeshaji 

adodose ili kuhakikisha kuwa wanajamii wote 

wanakubaliana na maana ya maneno “jinsi” na 

“jinsia”. 

 

Maswali ya Majadiliano 

Maswali yafuatayo yanaweza kuulizwa ili 

kuwezesha majadiliano: 

 Ni kitu gani ambacho kinachotofautisha 

mwanawake na mwanaume? 

 Uliza washiriki iwapo wamewahi kuambiwa 

kuwa wafanye vitu kama 

“mwanaume/mwanamke”. Waulize iwapo 

wana uzoefu wa mtu ambaye amewahi 

kusema maneno kama hayo, na wanafikiri ni 

“kwa nini alisema hivyo?” “Ulijisikiaje?” “Je, 
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kuna mabadiliko kwa kadiri muda 

unavyopita?” (Wasisitize washiriki kutoa 

mifano mingi iwezekanavyo inayoeleza vitu 

ambavyo mwanaume/mwanamke 

anaambiwa katika jamii kuhusu namna 

anavyotakiwa kuwa/kuishi). 

 Unaweza kufikiri namna ambavyo umekuwa 

ukichukuliwa/kuthaminiwa kwa namna tofauti 

kwa sababu wewe ni 

mwanamke/mwanaume? 

 Ni mambo gani yanayojitokeza ambayo ni 

matokeo ya tofauti kati ya mwanaume na 

mwanamke kulingana na jinsi ambavyo 

wamelelewa au kufundishwa na 

familia/jamii? 

 Ni nini tofauti kati ya “jinsia” na “jinsi”? Je, 

unaelewa maana ya dhana hizi mbili? 

(Dodosa ili uone iwapo kikundi/ washiriki 

wanafikiri kuwa tofauti hizi mbili ni za 

kibaolojia au zimetengenezwa na jamii). 

 

Baada ya kupata mrejesho kutoka kwa washiriki, 

elezea tofauti kati ya jinsia na jinsi. Tumia mifano 

iliyotolewa na washiriki wakati wa kipindi cha 

majadiliano. 

 Uliza iwapo matarajio ya matokeo ya muda 

mfupi kwa jamii kwa wanaume na wanawake 

yatakuwa ya usawa? Je, kuna kundi ambalo 

halitatendewa haki? Ni nini matarajio (katika 
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imani, tamaduni, na utekelezaji wake) katika 

jamii zetu zinazowafanya wanaume na 

wanawake kutokuwa na usawa wa 

madaraka? 

 Elezea usawa wa kijinsia na haki sawa za 

kijinsia na toa mifano inayoonesha namna 

ambavyo kutokuwa na usawa wa kijinsia 

kunachangia kutokuwa na usawa wa 

madaraka na hivyo kusababisha ukatili. 

 Waambie washiriki wafikiri yale 

waliyoyajadili. Je, wanafikiri hali hiyo 

itabadilika? Kama haitabadilika, kwa nini, 

kama itabadilika je, kuna uwezekano wa hali 

hiyo kubadilika? Kwa namna gani/kwa vipi? 

 Ni jinsi gani mtu binafsi, viongozi mashuhuri, 

wazazi, mashirika, wafanyibiashara, shule, 

vyombo vya habari n.k, wanaweza 

kushirikishwa katika kuwezesha uwepo wa 

mila zinazoleta usawa kwenye jamii? 

 Je, washiriki wanaweza kuwa sehemu ya 

kuleta mabadiliko hayo? Ni kitu gani 

ambacho sisi binafsi tunaweza kufanya leo ili 

kubadilisha mila kandamizi katika 

mahusiano yetu na ya jamii? 

 Sikiliza majibu ya washiriki na wahimize 

kutaja mabadiliko madogo katika maisha yao 

ya kila siku. 

 Washukuru washiriki kwa muda wao 

walioutoa na ufunge kipindi. 
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Neno la Kufunga Mjadala/Kipindi 

Siku zote katika maisha yetu, wanaume na 

wanawake wanapokea taarifa tofauti kutoka katika 

familia, vyombo vya habari na jamii kuhusu jinsi 

ambavyo wanatakiwa waishi na namna ya 

kushirikiana na wengine (mfano: “wavulana 

kupigana, wasichana kupika”). Tofauti hizi nyingi 

hutengenezwa na jamii na sio sehemu ya maumbile 

ya kibaologia. Mtazamo wa jamii kuhusu mtu kuwa 

mwanamme au mwanamke wakati mwingine 

imekuwa ni silaha ya kuchochea na kuendeleza 

ukatili katika jamii na kuwaweka wanaume na 

wanawake katika hatari ya kupata maambukizi ya 

VVU. 

 

Mara nyingi watu hususan wanaume wanaweza 

kuchagua kuishi maisha wanayotaka kwa kujiamini 

na kuwa huru katika hizi sheria/tabia kwa kuanza 

kuelewa mateso ambayo yanasababishwa na 

kutokuwa na usawa katika jamii kunakosabibishwa 

na mila na desturi ambazo hazitoi haki sawa kwa 

wote; na ambazo zinawaweka wanaume wenyewe, 

wenzi wao na familia zao katika hatari ya ukatili wa 

kijinsia na maambukizi ya VVU. Familia ambazo 

hazina ukatili wa kijinsia wanaishi maisha ya furaha 

na kuwa na afya nzuri. Ni jukumu la kila mtu 

kuchukua hatua kuzuia mila na desturi zenye kuleta 

madhara. Ni lazima kila mtu ajue jukumu lake na 

kuchukua hatua. 
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MADA YA 2: Kuelezea Uhusiano wa Mabadiliko 

ya Madaraka ya Kijinsia kati ya Watu na Vitu 

 

Lengo 

Mwisho wa majadiliano washiriki waweze kuwa na 

uelewa kuhusu uwepo wa madaraka katika 

mahusiano na matokeo yake kwa mtu binafsi. 

 

Muhtasari wa Mwezeshaji 

Baadhi ya washiriki wanaweza wasijisikie vizuri 

kushiriki katika igizo la shughuli hii. Ni muhimu 

kuwa mwangalifu na kujua jinsi ambavyo washiriki 

wanajisikia (hisia) wanapopewa jukumu la kuwa 

“mtu” au “kitu” na mwezeshaji awe tayari kuchukua 

hatua na kufanya mabadiliko muhimu. Kwa mfano, 

badala ya washiriki kufanya lile igizo, mwezeshaji 

anaweza kuwaambia washiriki wajadili wawili wawili 

jinsi ambavyo “watu” wanaweza kuchukulia “vitu” 

na hisia zinazoweza kujitokeza kwa “watu” na “vitu”. 

Pia ni lazima mwezeshaji ajiandae kwa ajili ya kuwa 

na eneo la rufaa kwa ajili ya ushauri nasaha au 

huduma zingine kwa ajili ya washiriki ambao 

wanaweza kuathiriwa na shughuli hii. 

 

Mchakato 

 Gawanya washiriki katika makundi ya watu 

watatu. 

 Wajulishe washiriki kuwa jina la shughuli 

hiyo ni: Watu na Vitu. Katika kila kundi, 
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mshiriki mmoja anakuwa “kitu” mwingine 

“mtu” na wa tatu awe “mtazamaji”. 

 Soma maelekezo yafuatayo kwa ajili ya 

kundi: 

 

VITU: Huwezi kufikiri, kuhisi, au kufanya maamuzi. 

Unatekeleza yale ambayo umeambiwa na “mtu”. 

Kama unataka kwenda mahali au kufanya kitu 

fulani, ni lazima uombe ruhusa kwa yule “mtu” 

ufanye. 

 

WATU: Una uwezo wa kufikiri, kuhisi, na unaweza 

kufanya maamuzi. Zaidi ya hapo, unaweza 

kumwambia “kitu” afanye nini. 

 

MTAZAMAJI: Unatazama kila kitu kinachotokea na 

unabaki kimya. 

 

1. Mwambie kila “mtu” kulazimisha “kitu” na 

kuwaambia wawaambie “kitu” kitu cha kufanya 

(wakiwa ndani ya chumba). 

2. Wape vikundi dakika tano kwa ajili ya “mtu” na 

“kitu” kufanya majukumu yao. 

3. Baada ya dakika tano, waambie watu na vitu 

kwamba wabadilishane majukumu na kwamba 

sasa “watu” watakuwa “vitu” na “vitu” vitakuwa 

“watu”. Wape dakika tano zingine za 

kutekeleza majukumu yao. 

4. Mwisho, waambie washiriki kurudi katika 

sehemu zao hapo katika chumba cha semina 
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na watumie yale maswali ya mfano yafuatayo 

katika kuendeleza majadiliano: 

 Je, “mtu” wako anakuchukuliaje (treat)? 

Unajisikiaje? Unahisi kama huna mamlaka? 

Kwa nini ndio au hapana? 

 Unachukuliaje “vitu”? Unasikia hisia gani 

kumfanyia mtu mwingine hivyo? 

Unawachukuliaje, Unajisikiaje kumchukulia 

mwingine hivyo? Ili kufanya uwe na 

madaraka? Kwanini ndiyo au hapana? 

 Kwa nini “vitu” vinatii na kufuata maelekezo 

yanayotolewa na “watu”? 

 Je, kuna “vitu” au “watu” ambao walikataa 

kufanya hili zoezi? 

 Je, katika maisha yako, kuna watu wengine 

ambao wanakuchukulia wewe kama “vitu”? 

Ni nani? Kwa nini? Katika maisha yako ya 

kila siku unawachukulia watu wengine kama 

“vitu”? Nani? Kwa nini? 

 

 

“Kwa Mtazamaji”: 

 Unajisikiaje kwa kutokufanya kitu chochote? 

Je, unajisikia kama unaingilia kile 

kilichotokea? Kama ndio, unafikiri ungefanya 

nini? 

 Katika maisha yetu ya kila siku, sisi ni 

“watazamaji” wa hali ambayo baadhi ya watu 

ambao wanawachukulia wengine kama vitu? 
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Je, tunaingilia kati/tunachukua hatua? Kwa 

nini au kwa nini hatuchukui hatua? 

 Kama ungepewa nafasi ya kuchagua kati ya 

majukumu matatu ni jukumu lipi ambalo 

ungelichagua na kwa nini? 

 Kwa nini watu wanafanyiana hivyo? 

 Ni nini matokeo ya mahusiano pale ambapo 

mtu mmoja anaweza kuwafanya wengine 

kama “kitu”? 

 Ni kwa vipi mtu anapolinganishwa na “kitu” 

inamuweka katika hali hatarishi ya kupata 

VVU na mambo mengine yanayohusiana na 

afya? 

 Katika jamii yako: 

 Je, mara nyingi wanaume wanaangukia 

katika makundi haya matatu? Kundi 

lipi? 

 Je, mara nyingi wanawake 

wanaangukia katika makundi haya 

matatu? Kundi lipi? Kwa nini unafikiri 

hivyo? 

 Ni kwa namna gani jamii au tamaduni 

zinaendeleza au kusaidia kuendeleza aina 

hizi za mahusiano? 

 Nini kifanyike ili kuhakikisha kuwa makundi 

tofauti kama ya wanaume na wanawake 

wanaishi katika dunia ya usawa ambayo 

wanaweza kufurahia fursa sawa, usawa wa 

huduma/kuhudumiwa na haki sawa? 
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Muhtasari wa Kufunga 

Kuna aina nyingi za mahusianao ambayo mtu 

mmoja anaweza akawa na madaraka/mamlaka juu 

ya mwingine. Kutokuwa na uwiano wa madaraka 

kati ya wanaume na wanawake katika uhusiano wa 

wanandoa inaweza kusababisha matokeo hasi 

ambayo yanaweza kuchangia katika maambukizi 

ya magojnwa ya zinaa, VVU na UKIMWI na mimba 

ambazo hazijapangwa. Kwa mfano, mara nyingi 

mwanamke hana mamlaka ya kuamua ni lini, wapi 

na kwa vipi tendo la ndoa lifanyike, ikiwa ni pamoja 

na kutumia kondomu kwa sababu ya imani ya 

muda mrefu kuwa mwanaume anatakiwa awe na 

nguvu za kutosha linapokuja suala la tendo la ndoa 

na mwanamke anatakiwa awe anakubaliana na 

matakwa ya mwanaume. 

 

Kwa maneno mengine, mwanamke ambaye 

anamtegemea mume wake kwa ajili ya fedha/kipato 

anaweza kujisikia kuwa hana mamlaka/uwezo wa 

kusema hapana kuhusu tendo la ndoa. Pale 

ambapo wanandoa wanatofautiana sana kwa umri, 

au viwango vya maisha kati ya wanaume na 

wanawake inaweza kusababisha tofauti kubwa ya 

madaraka katika uhusiano ambayo inasababisha 

hali hatarishi kati yao. Ipo mifano mingine ya 

mahusiano katika maisha yetu na katika jamii. 

Fikiria uhusiano kati ya vijana na watu wazima, 

wanafunzi na waalimu, waajiri na waajiriwa. Wakati 

mwingine kutokuwa na usawa katika mahusianao 
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yanaweza kusababisha mtu mmoja 

kumfanyia/kumfanya mwingine kama kitu. Kama 

mlivyojadili jinsia na mahusianao kati ya 

mwanaume na mwanamke, ni muhimu kukumbuka 

uhusiano kati ya namna mtu anavyojisikia 

anakandamizwa au anapofanyiwa kama “kitu” 

katika mahusianao mengine lazima kuangalia 

namana unavyowafanyia wengine wakiwemo 

wanawake kufanywa kama “kitu”. Fikiri kuhusu 

kuwasiliana kunavyoweza kusaidia kujenga 

mahusiano yenye usawa kwa mwanamke 

nyumbani na katika jamii.  

 

MADA 3: Bakuli la Ukatili wa Kijinsia (GBV 

Fishbowl) 

 

Malengo 

Kufikia mwisho wa majadiliano, washiriki waweze 

kufanya yafuatayo; 

1. Kuelezea aina tofauti za maisha na uzoefu kati 

ya wanaume na wanawake. 

2. Kuelezea namna ambavyo kutokukubaliana na 

mawazo ya jamii kwa mwanaume au 

mwanamke anavyotakiwa kuishi kunaweza 

kusababisha hali hatarishi katika ukatili wa 

kijinsia. 

3. Jadili namna ambavyo wanaume na wanawake 

katika jamii wanaweza kuwa washirika wa 

kuendeleza usawa wa kijinsia kupitia mila nzuri 
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na kuondoa mila na desturi ambazo ni za ukatili 

na zinaleta madhara kwa jamii. 

 

Utangulizi 

 Wajulishe washiriki kuwa utaendesha kikao cha 

muda wa saa moja ambacho kinahusiana na 

mambo ya ukatili wa kijinsia, jambo ambalo lina 

madhara kiafya na utu wa wanajamii.  

 Waeleze washiriki: “Tutafanya shughuli ambayo 

itaonesha maisha tofauti kati ya wanaume na 

wanawake”. 

 Wanawake wakae ndani ya duara wakati 

wanaume watakaa nje ya duara, Ongoza 

wanawake kujadili mambo ambayo 

yanawaathiri kwa kutumia maswali yafuatayo 

kwa wanawake. 

 Wakati huu, wanaume hawaruhusiwi kusema 

chochote. Baada ya majadiliano ya kina ya 

wanawake, waambie wanaume wakae ndani ya 

duara na wanawake wakae nje ya duara. 

 Rudia mchakato uliotumika hapo juu katika 

wanawake na uliza maswali kwa wanaume 

kama ifuatavyo hapo chini. 

 Wakati huu wanawake hawaruhusiwi kusema 

chochote. Katika jamii zingine hasa wakati 

wanandoa wanashiriki katika kikao inaweza 

kuwa vigumu kwa   wanawake kueleza ukweli 

wa hali halisi ya maisha wanayopitia mbele ya 

waume zao. Kwa hiyo itakuwa vizuri kuwatia 
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moyo kuongea mbele ya waume, na waongee 

kwa ujumla wakati wa somo/kipindi. 

 

Maswali ya Majadiliano 

 

Maswali kwa Wanawake: 

1. Ni jambo gani gumu sana unalopitia katika jamii 

kwa sababu tu wewe ni mwanamke? 

2. Ni jambo gani gumu unaloliona katika 

kuwaelewa wanaume katika jamii yako? 

3. Ni kwa namna gani maneno ambayo wanaume 

wanasema au jamii inayaamini kuhusu 

wanawake na ambayo yanaathiri maisha ya 

wanawake? 

4. Ni kitu gani kinatokea pale ambapo mwanamke 

haishi maisha ya kukubaliana kuwa ni 

mwanamke? (Majibu yanaweza kuwa: kipigo au 

kuumizwa mwili kwa namna nyingine, 

kutukanwa au kunenewa kauli mbaya za ukali, 

kudhalilishwa/kuaibishwa, kufukuzwa, ‘adhabu 

zingine’). 

5. Ni usemi upi mmojawapo ambao hupendi 

kuusikia wanaume au jamii ikiusema kuhusu 

wanawake? 

 

Baada ya duara la ndani (wanawake) 

watakapomaliza kushirikishana mawazo yao, 

washukuru. 
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Wakumbushe duara la nje (sasa ni wanawake) 

kwamba sheria ya gender fishbowl ni kwa ajili ya 

wale ambao wamekaa nje ya mduara kwamba wao 

wanatakiwa kusikiliza tu. 

 

Maswali kwa Wanaume: 

1. Ni jambo gani gumu sana unalopitia katika jamii 

kwa sababu tu wewe ni mwanaume? 

2. Ni jambo gani gumu unaloliona katika 

kuwaelewa wanawake katika jamii yako? 

3. Ni kwa namna gani maneno ambayo 

wanawake wanasema au jamii inayaamini 

kuhusu wanaume na ambayo yanaathiri maisha 

ya wanaume? (Majibu yanaweza kuwa: 

muendelezo wa tabia za kimamlaka, kuwa na 

wapenzi wengi, walevi, n.k.) 

4. Ni kitu gani kinatokea pale ambapo 

mwanamme haishi maisha ya kukubaliana 

kuwa ni mwanaume? (Majibu yanaweza kuwa 

matusi/kutukanwa, kudhalilishwa, au kuitwa 

bwege) 

5. Ni usemi upi mmojawapo ambao hupendi 

kuusikia wanawake au jamii ikiusema kuhusu 

wanaume? 

 

Waambie washiriki, wakiwemo watazamaji 

waangalie kila mtu katika nafsi yake aone kama 

kuna majibu ambayo hakuyatarajia kuyasikia 

kutoka pande zote. 
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1. Umejifunza nini kama matokeo ya majadiliano 

haya? Chunguza ni kwa namna gani haiendani 

na mawazo ya jamii kwamba ni kwa namna 

gani mwanaume au mwanamke anaweza 

kusababisha ukatili.  

2. Je, inawezekana hali hii kubadilika?  Kwa 

namna gani? 

3. Utafanya nini tofauti kama matokeo ya zoezi 

hili? 

 

Sikiliza majibu ya washiriki na kuwatia moyo 

kuonesha/kutaja mabadiliko madogo na makubwa 

katika maisha yao. 

 

Washukuru washiriki kwa muda wao na kufunga 

kikao. 

 

Muhtasari wa Kufunga Kikao 

Kutoka utoto, familia, vyombo vya habari, na jamii 

huwasiliana na wanaume na wanawake kuhusu 

namna gani watafanya nini ili waweze kushirikiana 

na wengine. Tofauti nyingi zimejengwa na jamii na 

siyo sehemu ya asili. Maelezo ya jamii kuhusu 

uwanaume na uwanawake wakati mwingine ni 

dhana inayoendeleza ukatili kwa jamii na kuweka 

wanaume na wanawake katika hali hatarishi ya 

kupata maambukizi ya VVU. 

Kama tulivyoona, hakuna mtu anayejishughulisha 

pale inapotokea ukatili wa kijinsia [mfano; 

mwanamke anapopigwa na mume wake kwa 
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sababu ya kuunguza chakula au mwanaume 

anapokuwa na wapenzi wengi]. Mada hii ya ukatili 

wa kijinsia kwa kutumia fishbowl imetupa nafasi ya 

kutoa mawazo na kusikia kutoka kwa wengine. 

Sasa tunajua baadhi ya vitu ambavyo ni vyanzo vya 

maumivu na kuteseka kwa wengine.  

 

MADA 4: Ndoa za utotoni 

 

Malengo 

Kufikia mwisho wa kikao washiriki waweze kuelewa 

na kufanya yafuatayo; 

1. Eleza maana ya ndoa za utotoni 

2. Kueleza/kuonesha visababishi vya ndoa za 

utotoni  

3. Eleza vihatarishi vinavyohusiana na matokeo 

ya ndoa za utotoni katika jamii 

4. Onesha/eleza mikakati ambayo inaweza 

kutumiwa na jamii kuzuia ndoa za utotoni. 

 

Muhtasari wa Mwezeshaji 

Unapoendelea kuwezesha kikao washiriki 

wakumbushwe kuwa kulingana na Sheria ya Mtoto 

Na. 21 ya mwaka 2009 kama ilivyofanyiwa urekebu 

mwaka 2019, mtoto ni mtu yeyote mwanaume au 

mwanamke aliye na umri chini ya miaka18. 
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Shughuli ya Kuibua Ndoa za Utotoni (Child 

Marriage Visualization Activity) 

Tambulisha shughuli hii kwa kuelezea kuwa 

kutokuwa na usawa wa madaraka kati ya wanaume 

na wanawake inawaweka wasichana katika hali 

hatarishi ya kuingia kwenye ndoa za utotoni. Hii ni 

kwa sababu ukilinganisha na wengine katika familia 

(hasa wavulana) wasichana wanaangaliwa kama 

wenye malengo madogo ya kulea watoto kwenye 

familia, kushughulika na maisha yao ya sasa na 

kutunza familia zao kwa kupika, usafi na kutunza 

waume na watoto wao. Wasichana wana 

nafasi/madaraka madogo katika kuchagua/kuamua 

lini na wapi aolewe. 

 

Karibisha washiriki kukaa katika duara ambapo 

wataweza kusikiliza hadithi ya Lenganji. Mshiriki 

mmoja asome hadithi hiyo kwa sauti. 

 

“Habari, jina langu ni Lenganji, nina umri wa miaka 

16. Ninaishi Nyangao. Niliolewa miezi sita iliyopita 

na mvulana mwenye umri wa miaka 17 kutoka kijiji 

kingine. Sijui kwanini niliolewa na kijana huyu 

mdogo kwa umri. Ninaishi na wazazi wangu hadi 

wakati wa sherehe za harusi hivyo sijui ni lini 

nitaenda kuishi nyumbani kwa mume wangu. 

Wakati ninapoulizwa kuhusu kuolewa na mume 

wangu natabasamu na sisemi chochote pamoja na 

kwamba nakasirika na kuogopa. Nafurahia shule na 

natamani kuwa mwalimu siku zijazo. Kama 
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nikiolewa sasa, nitatakiwa kuacha shule na kuanza 

kumtunza mume na kuzaa watoto. Wakati 

ninapowauliza baba na mama kuhusu 

kuchelewesha kuolewa kwangu wanasema, “Hivi 

ndivyo mambo yalivyo”. Hatuwezi kukusaidia. 

Kama hutaolewa katika kipindi hiki watu watafikiri 

kuna kitu kibaya ndani yako na familia yako. Pia 

hatuna fedha za kuendelea kukusomesha, kwa hiyo 

unatakiwa uwe binti mzuri/mwema na usikilize 

wazazi wako.” 

 

Waulize Washiriki Maswali Yafuatayo: 

1. Ni nini ilikuwa sababu ya Lenganji kuolewa? 

Dadisi: Umaskini, mila na Imani za jamii, au 

kutokuwa na usawa wa madaraka/maamuzi. 

2. Ni madhara gani ambayo yatatokea kwa 

Lenganji hasa katika elimu yake na katika 

malengo yake ya baadaye ya kuwa mwalimu 

iwapo ataolewa katika umri mdogo? 

3. Wazazi wa Lenganji walikuwa wanamaanisha 

nini wakati waliposema “Hivi ndivyo mambo 

yalivyo”? Dadisi: 

4. Je, unafikiri wazazi wa Lenganji walihisi pia 

kuwa hawana madaraka ya kufanya maamuzi? 

Kwa nini? 

5. Je, hii hadithi ya Lenganji inafanana kwa kiasi 

gani na mambo ambayo umewahi kuona au 

kuyasikia/kuyapitia? 

6. Kwa nini ndoa za utotoni ni hatari kwa 

wasichana wadogo? Kwa familia? Kwa jamii? 
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7. Ni kitu gani unaweza kufanya ili kuwajengea 

uwezo nyumbani? (Andika majibu kwenye 

flipchart) 

8. Ni kitu gani unaweza kufanya kwa wanaume 

katika familia yako au jamii yako ili kuwajengea 

uwezo wasichana? (Andika majibu kwenye 

flipchart) 

9. Ni njia zipi ambazo zinaweza kutumika ili 

kuzuia ndoa za utotoni kwenye jamii zao? 

 

Baada ya majibu ya washiriki, elezea mikakati zaidi 

ambayo itaweza kutumika katika kuzuia ndoa za 

utotoni katika jamii: 

 Kujengea uwezo wasichana kwa kuwapa 

taarifa, maarifa na kusaidia upatikanaji wa 

mitandao na elimu yenye ubora kwa 

wasichana. 

 Kuhimiza maamuzi shirikishi kwa wanandoa, 

kubadilisha mila na desturi zenye kuleta 

madhara na kusaidia programu za jamii. 

 Kuongeza vyanzo vya uchumi wa familia ili 

kupunguza shinikizo la ukosefu wa vyanzo vya 

mapato na hivyo kusababisha msukumo wa 

ndoa za utotoni. 

 Kujenga uelewa na kuwafundisha watu 

kusimamia na kuendeleza mila ambazo hazina 

madhara kwa jamii. 

 Kuelimisha wanafamilia wote (awareness 

raising) ikiwa ni pamoja na wanaume, 
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wanawake, wasichana, wavulana, wazee wa 

kiume na wa kike. 

 Kutoa msaada wa kiuchumi na motisha kwa 

wasichana na familia zao. 

 Kushirikisha wanaume katika jamii kwa 

kuwafikia katika maeneo maalum na ambayo 

mara nyingi wanakuwepo kama kwenye 

viwanja vya michezo, vituo vya huduma za 

afya, shule, maeneo ya ibada, maeneo ya 

huduma za umma na maeneo ya biashara 

ambazo zinatoa huduma za sherehe za harusi. 

Njia nyingine ni kuandaa mazungumzo katika 

jamii yanayohusisha upinzani chanya katika 

dini au taasisi za asili, watoa huduma za afya, 

mpangilio wa elimu na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

 Kuboresha mazingira ambayo yanawezesha 

sheria na sera kutekelezwa: Kuhusishwa na 

kushirikishwa katika kusimamia na kutekeleza 

sheria. Polisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaweza kupendekeza namna ya kutekeleza 

mawazo yaliyojadiliwa na jamii iwe na uwezo 

wa kuhoji utekelezaji wake. 

 

Muhtasari wa Kufunga 

Kutokuwa na usawa katika madaraka na maamuzi 

kati ya wanaume na wanawake inasababisha 

wasichana kuwa katika hatari ya kuolewa katika 

umri mdogo. Hii ni kwasababu wasichana 

wanatazamwa kuwa hawana jambo/lengo lingine 
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katika maisha yao bali wapo kwa ajili ya kuzaa 

watoto na kutunza nyumba zao za sasa na za 

baadae kwa kupika, kufanya usafi, kuwatunza 

waume na familia zao, matokeo yake wanakuwa na 

uwezo mdogo wa kiutawala na katika kufanya 

maamuzi kwamba ni lini na kwa makubaliano gani 

wataolewa. Kwa sababu hiyo kuna haja ya 

kuhakikisha kuwa jamii inawajengea uwezo 

wasichana katika kupata habari, maarifa, na 

kuwasaidia kupata mawasiliano na kuboresha 

mfumo wa elimu kwa wasichana; kwa hiyo ipo haja 

ya kuhimiza maamuzi shirikishi kwa wanandoa; 

kubadilisha mila na desturi zenye kuleta madhara 

na kusaidia programu za jamii ambazo zitaongeza 

vyanzo vya uchumi kwa familia ili kupunguza 

shinikizo linalosababisha ndoa za utotoni kwa 

wasichana. 

 

MADA YA 5: Ukeketaji  

 

Malengo. 

Mwisho wa mjadala, washiriki wataweza kufanya 

yafuatayo: 

1. Kuainisha sababu za kina na madhara ya 

ukeketaji kwa jamii zinazohusiana 

kutokuwepo usawa wa kijinsia; na  

2. Kufikiria hatua sahihi za kuchukua ili kutatua 

matatizo hayo. 
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Mchakato 

1. Toa utangulizi wa kazi ya kufanya na elezea 

lengo la kikao hicho. Sisitiza kwamba kikao 

hicho kitaangalia kutokuwepo kwa usawa wa 

kijinsia kama sababu ya ukeketaji na mila 

zingine ambazo zinasababisha madhara kwa 

jamii. 

2. Waulize washiriki kuwa ukeketaji ni nini na 

kwa nini unafanyika. Je, unafikiri kuna faida 

au hasara ya ukeketaji? 

3. Gawanya washiriki katika makundi 2, na 

waambie wajadili kwa dakika 10: 

a. Kundi I: Matokeo ya Ukeketaji 

b. Kundi II: Mikakati ya Kuzuia Ukeketaji 

katika jamii yao. 

4. Baada ya dakika 10 waambie watoe majibu 

yao. Tumia maswali yafuatayo ili kuchochea 

majadiliano zaidi: 

a. Je, wanajisikiaje kujadili mambo 

yanayohusiana na Ukeketaji? 

b. Ni kwa namna gani madhara ya 

Ukeketaji yanaathiri wasichana sawa 

sawa na wanawake katika jamii? 

c. Ni ujumbe gani katika jamii ambao 

unahimiza Ukeketaji katika jamii? 

d. Ni kitu gani ambacho kinasababisha 

kuwa na ugumu katika kuachana na 

Ukeketaji? Ni kwa namna gani hali hii 

inahusiana na uwezo wa kimadaraka? 
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Muhtasari wa Kufunga 

Aina ya maisha, tamaduni na masuala ya dini, 

hutumika kuhakikisha kuwa wasichana wanakuwa 

bikira na waaminifu kabla ya kuolewa. Vitu kama 

ndoa za mapema, za kulazimishwa na za watoto, 

kutakasa wajane, kupima bikira na ukeketaji 

vinaruhusu kumiliki wanawake na wasichana kwa 

kuwazuia kujihusisha na ngono za mapema. 

 

Mabadiliko yoyote katika Imani na hali za kijamii za 

kukeketwa au kutokukeketwa zinaweza kujitokeza 

tu pale iwapo sababu za kutokuwa na usawa wa 

kijinsia na matarajio ya kijamii kuhusu ukeketaji 

yatashughulikiwa. Hata hivyo, kukabiliana na 

sababu hizo kwa njia ya uwazi sana inaweza 

kusababisha mgongano mkubwa na kuweza 

kuendelezwa zaidi. 

 

Kwa wanawake wengi, kukubalika katika jamii 

kupitia ukeketaji kunawafanya kutokuona athari 

zinazoambatana na ukeketaji, kwa sabau hiyo 

akina mama wanaendelea kuwakeketa watoto wao 

wa kike. Wengine wanajikuta kwamba wanafuata 

matakwa ya jamii kwa kufahamu au kwa 

kutokufahamu na wanaendeleza mategemeo hayo, 

mtizamo huo na tabia hizo. 

 

Matokeo yake, mabadiliko ya nguvu ya ukeketaji 

inazidisha ugumu kwasababu wanawake na 

wanaume wanahusika katika kuendeleza mambo 
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hayo. Hivyo, umakini katika programu za jinsia 

unahitajika ili kuweza kuondoa ugumu uliopo. 

 

MADA YA 6: Mimba za Utotoni 

 

Malengo 

Baada ya mada hii, washiriki wanategemewa kuwa 

na uwezo wa: 

1. Kuelezea maana ya mimba za utotoni. 

2. Kufafanua kwa nini wasichana wadogo 

wanapata mimba zisizotarajiwa. 

3. Kuainisha athari zinazoambatana na mimba za 

utotoni ikiwemo athari za kimwili, kisaikolojia na 

kiuchumi. 

4. Kuonesha mikakati ya kutokomeza mimba za 

utotoni. 

 

Mchakato  

 Elezea kuwa kwa kawaida mimba za utotoni ni 

zile ambazo hazikupangwa ambapo wasichana 

wadogo wanazipata. Katika umri huo mwili 

haujakomaa vya kutosha kwa ajili ya kubeba 

mimba na kujifungua. 

 Gawa washiriki katika makundi manne. Kila 

kundi lijadili yafuatayo: 

 Kundi 1: Sababu zinazochangia mimba za 

utotoni 

 Kundi 2: Sababu za kiafya za kuepuka 

mimba za utotoni 
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 Kundi 3: Baadhi ya sababu za kijamii za 

kuepuka mimba za utotoni 

 Kundi 4: Njia za kuondokana na mimba za 

utotoni 

 Makundi yawasilishe taarifa za majadiliano yao. 

 Fupisha kwa kuwajulisha washiriki kuwa: 

 Katika matukio mengi, mimba za utotoni 

husababishwa na utegemezi wa kiuchumi 

na maisha magumu. 

 Fafanua kuwa iwapo msichana hana 

nguvu za kiuchumi, anaweza kujifunza 

kutoka kwa mtu mwingine ili kupata 

msaada, na huyo mtu mwingine anaweza 

kutumia mwanya huo kwa faida zake 

binafsi. 

 Endelea kueleza kuwa msukumo wa 

makundi rika kutoka kwa watu ambao 

wako karibu naye (anaowafahamu), na 

hata msukumo kutoka kwa wazazi, ngono 

za kulazimishwa kama kubakwa zinaweza 

kuwa sababu za mimba za utotoni. 

 Elezea kuwa mwanamke ambaye ana 

umri chini ya miaka16 mwili wake bado 

haujakomaa na hivyo nyonga yake bado 

ni ndogo na inaweza kusababisha uzazi 

wa shida pamoja na kusababisha 

matatizo ya kiafya au hata kifo kwa mama 

na mtoto. Fafanua kuwa kwa sababu ya 

umri mdogo, wanawake wanaopata 

watoto kwa mara ya kwanza wako katika 
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hatari kubwa ya kupata matatizo ya uzazi 

kama fistula ikilinganishwa na wale 

ambao wameshawahi kujifungua. Pia, vifo 

vya watoto wachanga mara nyingi 

vinatokea zaidi kwa wazazi wenye umri 

mdogo ikilinganishwa na wazazi 

waliokomaa. 

 Sisitiza kuwa wanawake wadogo hasa wa 

umri chini ya miaka 15 wapo katika hatari 

ya kupata watoto njiti ikilinganishwa na 

wazazi ambao wana umri wa miaka 20 na 

zaidi. Pia, wanawake watoto wanapata 

athari za kuharibika mimba na kujifungua 

watoto ambao wamekwisha kufa kwa 

sababu uzazi wa kwanza ni hatarishi 

ikilinganishwa na uzazi unaofuatia. 

 Wajulishe washiriki kuwa ni muhimu 

kuepuka mimba za utotoni kwa kuwa 

iwapo wanawake watasubiri hadi kufikia 

muda muafaka, wanakuwa na fursa ya 

kuendelea na masomo, kufanya kazi nje 

ya nyumbani na kufikia malengo yao ya 

baadaye. Pia, watu wanapochelewa 

kupata watoto inamaanisha kuwa na 

familia ndogo na inasaidia kuwa na faida 

za kiuchumi. 

 

 Hitimisha kwamba, wasichana wajawazito 

wanaweza kuacha shule na wasichana 

wachache tu ndio wanaweza kurudi shule 
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baadaye. Jukumu la kulea mtoto pamoja na 

elimu ndogo inapunguza nafasi za kazi kwa 

wanawake wadogo na fursa za kupata kipato 

na mara nyingi wanawake wadogo wanajikuta 

wakikataliwa na baba wa mtoto na familia zao. 

 Mwisho kabisa waeleze washiriki kuwa 

wavulana na wasichana wanaweza kuepuka 

mimba za utotoni kwa kufanya yafuatayo: 

 Kutokufanya ngono 

 Kutumia kondomu kila wakati kwa usahihi 

 Kutumia vidonge vya mpango wa uzazi 

kwa usahihi (waende vituo vya afya 

wapate ushauri) 

 Kuchelewa kujishughulisha na kujamiiana 

 Kujiepusha na makundi rika 

yanahamasisha kufanya ngono  

 Kataa kuingia katika ndoa za utotoni  

 Ikiwa msichana amelazimishwa kufanya 

ngono au amebakwa, awahi kufika katika 

kituo cha afya ili apatiwe huduma za 

matibabu ikiwa ni pamoja na dawa za 

kuzuia mimba, kupimwa maambukizi ya 

VVU, kupatiwa huduma ya msaada wa 

kisaikolojia na ushauri nasaha pamoja na 

kuunganishwa na huduma za polisi. 
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MADA YA 7: Nguvu ya Matembezi (Inafaa Zaidi 

kwa Vijana) 

 

Malengo 

Mwisho wa majadiliano, washiriki wataweza 

kufanya yafuatayo: 

1. Kuchunguza mabadiliko ya madaraka katika 

jamii. 

2. Kuongeza uelewa wao wa namna ambavyo 

madaraka yalivyotengeneza hatima ya maisha 

na uzoefu wao. 

 

Kwa Ujumla: Nguvu ya Matembezi 

1. Waambie washiriki kuwa wataendelea kwa 

kucheza mchezo. Waambie watu 12 wajitolee 

(sita wanaume na sita wanawake) kuja mbele 

ya chumba cha mkutano, wape uhusika kama 

ifuatavyo: [(Wahusika wa kiume: Mbunge, 

Mkulima mdogo ambaye ni mgane, Baba 

mwenye mtoto wa mwaka mmoja, Mwanafunzi, 

Mwanaume mwenye ulemavu na Dereva); na 

(Wahusika wa kike: Mama mwenye mtoto wa 

mwaka mmoja, Mjane, Mwanafunzi, 

Mfanyabiashara ya ngono, Mjasiriamali na 

Mwanamke mwenye ulemavu)]. 

2. Waambie hao waliojitolea kuja mbele 

wasimame katika mstari, bega kwa bega. Eleza 

kuwa utasoma sentensi chache. Kama 

wanafikiri kuwa mwanaume au mwanamke 

kunawawezesha kufanya kile kilichoelezewa 
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kwenye sentensi, wanakwenda hatua moja 

mbele. Kama hawana uhakika wanasimama 

pale walipo. 

3. Waambie wakumbuke kuwa wao ni wawakilishi 

wa wasichana na wavulana. Kwa hiyo 

wanapofikiria kuhusu sentensi zile, ni lazima 

wafikiri jinsi ambavyo wasichana na wavulana 

wanavyoishi na kufanya shughuli zao kwa 

ujumla. Wasijibu kwa kuangalia 

mawazo/uelewa wao binafsi. 

4. Hakikisha kuwa hakuna swali. Wakumbushe 

washiriki kuwa hili ni zoezi la kimya. 

5. Mara utakapokuwa na uhakika kuwa washiriki 

wameelewa maelekezo, anza mchezo kwa 

kusoma sentensi zifuatazo: 

a. Ninaweza kuwa nje ya nyumbani hata 

baada ya saa 1 jioni; 

b. Sipiki chakula;  

c. Ninaweza nikafanya utani sehemu ya 

umma kuhusu jinsi nyingine na jamii 

ikajisikia ni sawa; 

d. Sitarajii kusaidia familia yangu nikiwa 

mkubwa; 

e. Ninaweza nikampiga mwenzi wangu na 

watu wasikasirike au wakakasirika 

kidogo; 

f. Ninaweza kuamka kwa kuchelewa 

wakati wa likizo; 
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g. Ninaweza kukaa kwa muda 

mrefu/uliopitiliza katika nyumba ya rafiki 

yangu; 

h. Nilitiwa moyo kufanya shughuli 

nilizozichagua kwa sababu ya jinsi 

yangu; 

i. Ninaweza kutoa mawazo yangu kwa 

uhuru; 

j. Sina jukumu la kuwatunza wadogo 

zangu wa kike au wa kiume; 

k. Ninaweza kwenda shule hata kama 

familia yangu ina fedha kidogo;  

l. Ninaweza kucheka kwa sauti; 

m. Ninaweza kuongea kwa sauti kubwa 

nyumbani; na 

n. Ninaweza kucheza michezo nje ya 

nyumbani. 

 

Baada ya kusoma kila sentensi tulia na waambie 

washiriki wabaki mahali walipo. Kama baadhi ya 

washiriki bado wameshikana mikono, wanaweza 

sasa wakaachiana. 

 

Waambie washiriki waangaalie ndani ya ukumbi ili 

waone mahali waliposimama na mahali wengine 

waliposimama. Waambie wachukue hatua ya 

kutafakari juu ya nafasi zao wenyewe na nafasi za 

wengine katika maisha. 
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Mwisho wakusanye kila mmoja katika duara kubwa 

na rudia kwa kifupi kuwaeleza hili zoezi. Hakikisha 

kuwa wanaume na wanawake wanatoa mawazo 

yao na kila mtu anajisikia kuwa salama na 

ameheshimiwa wakati wote wa majadiliano kwa 

kuuliza: 

 Unajisikiaje kwa kufanya hili zoezi? 

 Ulikuwa unajisikiaje mwanzoni wakati wote 

mlipokuwa katika mstari? 

 Ulijisikiaje uliposogea mbele? Uliporudi 

nyuma? 

 Umejisikiaje ulipoachia mkono wa jirani 

yako? 

 Umeona nini kimetokea kwa wengine wakati 

zoezi lilipokuwa linaendelea?” (Dadisi: “Je, 

katika mwendelezo wa mchezo kulikuwa na 

mabadiliko kutoka katika mchezo na kuwa 

kitu halisi chenye mantiki?”) 

 Unafikiri nini au unajisikiaje wakati ulipoona 

kila mtu alipokuwa amesimama mwisho wa 

mchezo? Kuna jambo lolote ambalo 

lilikushangaza kutokana na sehemu watu 

walizokuwa? Ni nani alikuwa ametangulia na 

ni nani alikuwa amesimama mwisho wakati 

wa mchezo? 

 Kuna yeyote kati yenu ambaye alirekebisha 

ukubwa wa hatua zake (mfano, kupunguza 

hatua) kadiri mchezo ulipokuwa 

unaendelea? Kwa nini? 
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 Kuna yeyote kati yenu ambaye alichagua 

kutokuwa mkweli wakati wa zoezi hili? Kwa 

nini? Hii inatufundisha nini kulingana na 

uzoefu wetu? (Dadisi: “Kuna aibu au 

unyanyapaaji ambao upo kati yetu kulingana 

na uzoefu wa kutafuta madaraka?”) 

 Je, ulijisikiaje mwanzoni wakati 

nilipokuambia kukimbia kwenda ukutani? 

(Michango inaweza kujumuisha: mbali sana, 

karibu sana, ilikuwa vigumu kukimbia, nilijua 

sitashinda, sababu ilikuwa nini, n.k.) 

 Je, zoezi hili linatufundisha nini kuhusu 

kutokuwa na usawa wa madaraka kati ya 

wanawake na wanaume? 

 Umejifunza nini kuhusu uwezo wako binafsi? 

Je, uwezo wa wale wanaokuzunguka? 

 

Malizia Kipindi kwa Muhtasari Ufuatao: 

 Katika jamii yetu, kwa kawaida wanawake 

wanakuwa na madaraka ya chini kuliko 

wanaume. Hili ni jambo la kimila-kitu 

ambacho kinaonekana kuwa ni kawaida 

katika jamii yetu, lakini inaweza ikabadilika 

iwapo watu wengi wataamini katika 

mabadiliko. 

 Kutokuwa na usawa katika madaraka kati ya 

wanawake na wanaume inamaanisha 

kwamba wanawake wanakuwa katika nafasi 

duni/ambayo haina faida kwake hasa 
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kuanzia kwa wasichana, katika kaya, jamii 

na Taifa kwa ujumla. 

 Ukatili dhidi ya wanawake ni njia mojawapo 

inayosababisha muendelezo wa kutokuwa 

na usawa wa madaraka. 

 Inakuwa sio sahihi kwamba wanawake na 

wanaume hawaendi mbele wakiwa katika 

usawa wa maisha. 

 

Muhtasari wa Kufunga 

Wasichana na wavulana wanaweza kutofautiana 

lakini hii isisababishe kutokuwa na usawa kati yao. 

Kuzaliwa Mvulana au msichana kusisababishe 

kuwa na tofauti kwa namna ambayo 

wanathaminiwa na kupewa uzito sawa. Lakini kwa 

ukweli wasichana na wavulana wanakuwa na 

tofauti katika kupata haki zao za msingi na pia kuna 

tofauti kati ya uhuru anaopewa mvulana na ule 

anaopewa msichana.  

 

Haki za msingi za kijinsia zinaweza kusababisha 

tofauti katika madaraka. Tunapokuwa na makatazo 

ya kijamii zaidi inaambatana na kuwa na uwezo wa 

chini katika kufanya maamuzi na katika kuchukua 

hatua. 

 

Wasichana wana haki ya kuwa na uwezo wa 

madaraka! Wasichana wana haki ya kufanya 

maamuzi ambayo yanagusa maisha yao! 
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MADA YA 8: Kuvuka Mto – Kushughulikia Mila 

Hasi za Kijinsia 

 

Lengo 

Ifikapo mwisho wa majadiliano, washiriki watakuwa 

na uwezo wa kuelewa zoezi la kuvuka mto ambalo 

linaweza kutumika katika kushirikisha jamii juu ya 

mila za kijinsia. 

 

Ufafanuzi Mfupi 

Katika kuvuka mto, hadithi inayoelezewa imekuwa 

ikitumika ili kutenganisha kundi la wanajamii kama 

ambavyo waliambiwa kufanya uamuzi unaohusisha 

jinsia, jinsi, na ukatili wa kijinsia. Zoezi hili 

linachunguza nafasi ya wanawake na wasichana 

katika jamii na jinsi ambavyo mila hasi za kijinsia 

zinavyoathiri mtazamo wetu wa madaraka au 

uwezo wa wanawake na wasichana. Kazi hii inatoa 

changamoto kwa washiriki ili waweze kuchunguza 

mila hasi za kijinsia ambazo zinakumbatiwa na 

kuendelezwa katika jamii. 

 

Kabla ya Kuanza 

Soma kwa uangalifu hadithi ya Kuvuka Mto na 

waza kuiweka katika hali mahsusi ya kwako wewe 

na mada ambayo unataka kushirikisha jamii. 

 

Kwa Kuanza 

 Tambulisha zoezi linalokwenda kufanyika na 

lengo la hadithi ya kuvuka mto. 
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 Waambie washiriki wote kujiunga katika 

duara kubwa na waambie wafunge macho. 

 Eleza kuwa utasoma hadithi, ambayo 

itaonyesha mwelekeo wa hali halisi ambayo 

inaweza kutokea katika jamii yao, na 

utawaambia wafanye maamuzi kutokana na 

mhusika wa hadithi hiyo. Elezea kuwa 

utajadili uchaguzi wao baadae. 

 

Soma hadithi ifuatayo kwa kundi: 

 

Mwanamke anakwenda kununua mbogamboga kila 

siku kutoka katika soko ambalo ni la kuvuka mto, 

na anarudi nyumbani kwa mume wake. Siku moja 

alivuka mto ili kwenda kununua mboga mboga na 

akapendana na mtu mwingine. Baada ya kukutana 

na huyo mtu, aliendelea kwenda sokoni kila siku na 

kurudi kwa mume wake. Siku moja kulikuwa na 

mvua iliyoambatana na radi kubwa, ikasababisha 

ule mto kufurika na hakuweza kurudi nyumbani kwa 

kushindwa kuvuka ule mto kwa kupita juu ya 

mawe/miamba ili afike nyumbani kwa mume wake 

kama ilivyokuwa kawaida yake. Kwa kuwa ilianza 

kuwa giza, yule mwanamke alikuwa na mambo 

matatu ya kuchagua: 

 Aogelee katika maji yaliyokuwa 

yanazunguka, yalikuwa yanakwenda kwa 

kasi, lakini kuna uwezekano mkubwa wa 

yeye kufa; 
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 Kuna nahodha wa boti ambaye anaweza 

kumvusha katika mto, lakini atafanya hivyo 

iwapo tu atakubali kufanya ngono na yeye 

kwanza; na 

 Anaweza akatembea kwa kutembea kufuata 

njia ambayo inapita katika msitu, lakini 

kulikuwa na mwanaume ambaye anajulikana 

kuwa ni mbakaji ndani ya ule msitu, na 

pengine angembaka. 

 

Waulize washiriki: 

 Kama wewe ungekuwa ni huyo mwanamke, 

ungechagua uamuzi upi na kwa nini? 

 Ungesema nini ili kuwashawishi wengine ili 

wakubaliane na maamuzi yako? 

 Uliza: “Kama huyu mwanamke angekuwa 

mkeo au mtoto wako wa kike, 

ungemchagulia uamuzi upi na kwa nini?” 

 Je, hadithi hii inahusiana vipi na maisha yetu 

ya kawaida? 

 

Waeleze washiriki kuwa: 

 Chaguzi hizi zinafanana na zile ambazo 

tunafanya katika maisha halisi na kwamba 

hakuna uchaguzi wowote kati ya hizo ambao 

ni sahihi zaidi au ni wa moja kwa moja na 

mara nyingi umefungamana na mambo ya 

jinsia na majukumu ya kijinsia. 
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 Katika baadhi ya tamaduni na jamii, 

heshima, uaminifu na misingi ya mwanamke 

vinahesabiwa kuwa na umuhimu sana kuliko 

hata uhai/maisha yake.  

 Waambie washiriki watafakari: Je, inaweza 

kuwa sahihi kwa mwanamke kumwambia 

mume wake kuwa amebakwa, kuliko 

kumwambia kuwa alikubali kufanya ngono ili 

aweze kuokoa maisha yake? 

 

Waambie washiriki watafakari tena: 

 Je, kama tukigeuza hii hadithi na kuwa ni 

mwanaume ambaye alitakiwa avuke mto, Je, 

mawazo/mategemeo yetu yangebadilika? 

Je, mwanaume angefikiria kurukia katika 

maji? Au angekubali kuingia katika hatari ya 

kulawitiwa? 

 Umejifunza nini kupitia hadithi hii?  

 Funga mjadala kwa kushukuru washiriki kwa 

mawazo na michango yao. 

 

MADA YA 9: Mahusiano Mazuri na Mabaya 

Kiafya (Healthy and Unhealthy Relationships) 

 

Lengo 

Baada ya majadiliano, washiriki wataweza 

kuainisha tabia nzuri na mbaya ambazo ziko katika 

mahusiano. 
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Mchakato  

1. Kabla ya zoezi, andika yafuatayo kwa 

maandishi makubwa katika vipande vya 

karatasi: “Mazuri Kiafya,” “Mabaya Kiafya” na 

“Inategemea”. 

2. Pia andika hali ya kila aina ya uhusiano katika 

kadi tofauti (au kipande cha karatasi): 

 Kitu muhimu zaidi katika mahusiano ni 

ngono. 

 Huwezi kutokukubaliana na mwenzi wako. 

 Unatumia muda wako mwingi peke yako bila 

mwenzi wako. 

 Unajisikia raha kuwa na mwenzi wako. 

 Mwenzi wako bado yuko karibu sana na 

rafiki yake wa kike/kiume wa zamani. 

 Unakuwa na ukaribu zaidi na mwenzi kadiri 

mnavyoishi muda mrefu. 

 Utafanya kitu chochote kwa ajili ya mwenzi 

wako. 

 Habari ya ngono/tendo la ndoa 

halizungumziwi. 

 Mtu mmoja ndiye ambaye anafanya 

maamuzi yote kwa mwenzi/wenzi. 

 Unakuwa katika mahusiano kwa sababu ni 

bora kuliko kuishi peke yako. 

 Una uwezo wa kuamua chochote 

unachotaka kufanya. 
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 Mtu mmoja anaweza kumpiga mwingine ili 

kumfanya huyo mwanaume/mwanamke 

kutii. 

 Mnaongelea matatizo pale ambapo 

yanajitokeza katika mahusiano. 

 Mnagombana na kupigana mara kwa mara. 

 

Kama hauna kadi/karatasi, unaweza kurahisisha 

kwa kusoma kwa sauti kila hali kwa washiriki. 

 

 

Ufupisho wa Mwezeshaji 

Katika mahusiano mazuri, wenzi wote wanakuwa 

na furaha kuwa pamoja. Katika mahusiano 

mabaya, mwenzi mmoja au wote wanakuwa 

hawana furaha kwa sababu ya matatizo 

yanayoendelea katika uhusiano wao ambayo 

hayajatatuliwa. Masuala ya kijinsia yanachangia 

kumfanya watu kukaa katika mahusiano ambayo 

sio mazuri. Kwa ujumla wanawake wanajikuta 

katika wakati mgumu kuondoka na kuachana na 

mahusiano mabaya kuliko wanaume. Wanawake 

hupata kiasi kidogo cha fedha ukilinganisha na 

wanaume na wanamiliki kwa kiwango kidogo 

rasilimali za kiuchumi kama vile ardhi. Hii 

huwafanya wanawake wengi kutegemea waume 

zao kiuchumi. Kijamii, wanawake wengi 

hunyanyapaliwa kwa kuachwa na waume zao. 
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Kuna msukumo wa kijamii unaowafanya wanawake 

waendelee kubaki katika ndoa kwa ajili ya familia. 

 

Wanaume wanahitaji ujuzi wa namna ya kuongea 

na wake zao au marafiki zao wa kike kuhusu 

kutengeneza mahusiano mazuri. Kuna kusaidiwa 

kidogo kwa wanaume au wanawake katika kuleta 

mahusianao mazuri. Lakini sheria za jinsia kwa 

mwanamke huwaruhusu kupata msaada wa namna 

wanavyojisikia. Sheria za jinsia kwa wanaume 

huwa ngumu kwa wao kupata msaada kwa 

masuala yanayowasibu au kuonesha namna 

wanavyojisikia. Hatua ya kwanza ili kupata 

mahusiano mazuri ni kuzikataa/kupinga hizo mila 

hasi za jinsia. Wanaume wanahitaji fursa nyingi 

zaidi na ruhusa/uhuru kwa ajili ya kupata msaada. 

Wanaume wanahitaji pia mafunzo ya namna ya 

kusema yale yanayowasibu katika mahusiano. 

 

Mchakato 

1. Katika ukuta mbele ya kundi, weka neno 

“mbaya” upande wa kushoto na neno “nzuri” 

upande wa kulia. Elezea kuwa hii ni tofauti kati 

ya tabia za mahusiano ambazo tutazijadili. 

Weka wazi kuwa mahusiano mazuri yanaweza 

kuwepo mahali popote kati ya kuwa mazuri au 

mabaya. 

2. Weka kundi katika watu wawili wawili. 

Mwambie kila mtu na mwenzake mfano wa 

mahusiano mazuri na mahusiano mabaya. 
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Mifano inaweza kutokana na maisha yao 

wenyewe au kutoka kwa watu 

wanaowafahamu. Mpe kila mmoja dakika tano 

za kushirikishana mifano yao.  

3. Wakusanye wote pamoja. Waambie makundi 

kuelezea mahusiano mazuri na mahusiano 

mabaya. Shirikisha maelezo yao na yale 

yaliyotolewa na mwezeshaji. Waambie kundi 

kubungua bongo kuhusu mahusiano yenye 

ubora. Andika maelezo hayo chini ya neno 

“zuri”. Sisitiza mambo ya msingi ya ubora: 

heshima, usawa, kuwajibika na 

uwazi/ukweli/uaminifu. Eleza kwa uwazi 

kwamba mahusiano mabaya ni kinyume cha 

hayo yaliyo mazuri. 

4. Weka neno “inategemea” katika lile eneo la 

mahusiano, alafu elezea “Hali ya Uhusiano” 

katika kadi, wape washiriki. Chagua mshiriki 

mmoja asome kwa sauti yaliyoandikwa katika 

kadi. Waambie waeleze ni namna gani 

uhusiano mzuri au mbaya katika hali hiyo ulivyo 

na ni kwa nini wanafikiri hivyo. Waambie 

waweke kadi zao katika sehemu sahihi 

kulingana na uhusiano ulioandikwa au waweke 

sehemu ya “inategemea”. 

5. Uliza kundi wanafikiri nini kulingana na sehemu 

walizoweka kadi, wape muda wa kujadili. Iwapo 

hawakubaliani, wakumbushe juu ya ubora wa 

mahusiano mazuri ambayo ni (heshima, usawa, 
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kuwajibika, uaminifu). Waulize iwapo hali hiyo 

inaonesha ubora. 

6. Rudia sehemu ya 4 na 5 katika kila hali ya kila 

uhusiano ambao upo kwenye kadi. 

7. Endesha majadiliano ya ujumla kwa kuuliza 

maswali yafuatayo: 

a. Kwa nini unafikiri watu wengine 

wanakuwa na mahusiano mabaya? 

b. Je, sababu zinatofautiana kati ya 

wanawake na wanaume? Kwa nini? 

c. Ni kwa namna gani marafiki au familia 

zinaweza kusaidia watu wenye 

mahusiano mabaya? 

d. Ni ujuzi gani na msaada upi ambao 

unahitajika kwa ajili ya kuwasaidia 

wanaume ili wawe na mahusiano mazuri 

na wenzi wao? 

 

Muhtasari wa Kufunga 

Mahusiano mazuri yanategemea uwepo wa 

mawasiliano mazuri na kuheshimiana kati ya pande 

zote. Maamuzi yafanyike kwa pamoja na kusiwe na 

upande ambao unatawala maamuzi katika 

mahusiano. Mahusiano ambayo sio mazuri kwa 

upande mwingine huweza kusababishwa na 

mawasilano mabaya, na kutokuwa na usawa katika 

kufanya maamuzi, ambayo yanasababisha 

kukosekana kwa mazungumzo ya wazi kuhusu 

tabia ya kufanya tendo la ndoa/ngono na uzazi wa 

mpango kuwa jambo gumu sana, matokeo yake ni 
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kuwafanya wenzi au mwenzi mmoja kuwa katika 

hatari ya kupata maambukizi ya magonjwa ya zinaa 

na VVU. 

 

MADA 10: Aina Mpya za Ujasiri - Kusimama 

Imara Dhidi ya Uhusiano Usiofaa na 

Unyanyasaji wa Kijinsia 

 

Malengo 

Hadi kufikia mwisho wa majadiliano haya mshiriki 

ataweza: 

1. Kutambua mikakati inayokuza mahusiano 

mazuri. 

2. Kuhimiza mikakati inayokuza mahusiano 

mazuri. 

3. Kuelewa njia za kuendeleza mahusiano 

mazuri ya kingono yenye haki na uwajibikaji 

zaidi. 

4. Kuelewa njia nzuri za kuwajibika ili 

kukabiliana na changamoto za ukatili wa 

wanaume dhidi ya wanawake au ukatili wa 

wanawake dhidi ya wanaume.  

 

Maandalizi ya Awali 

Kabla ya kipindi kuanza, tengeneza "Kibao cha 

Ujasiri" kwenye ukuta katika chumba cha mafunzo 

kwa kuweka alama ya "Ujasiri Mdogo" upande wa 

kushoto wa chumba na alama ya "Ujasiri Zaidi" 

upande wa kulia. 
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Matukio ya Vitendo 

 Puuza sherehe za ukeketaji zinazofanyika 

mtaani mbele ya nyumba yako. 

 Mwambie mwalimu wa taaluma kwamba 

mwalimu wako mkuu wa shule amekufuatilia 

kwa ajili ya mapenzi. 

 Mwambie baba yako kwamba mjomba wako 

amekuwa akija chumbani kwako usiku 

kukuomba mfanye naye tendo la ngono. 

 Piga simu Polisi na uwaambie kuwa rafiki 

yako wa karibu au jamaa yako anakeketwa. 

 Je, unaweza kuwa shahidi dhidi ya wazazi 

wako wanaotaka kukuozesha kabla ya 

kumaliza shule yako ya sekondari? 

 Tetea haki za msichana unapokuwa na 

marafiki zako kwenye baa. 

 Nenda kwa mwanaume na umwambie aache 

kumnyanyasa kingono binti wa jirani yako 

anayepita. 

 Mwambie Afisa wa Polisi kwamba aache 

kumnyanyasa kingono msichana anayepita.  

 Zungumza na binti yako au mwanao kuhusu 

kutumia kondomu. 

 Kukataa kuolewa hata kama wazazi wako 

wanakulazimisha. 

 Kumwambia jirani yako kwamba hawapi haki 

watoto wake kufanya maamuzi. 

 Chukua muda kumsaidia jirani 

aliyenyanyaswa kingono. 
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 Uwe na uwezo wa kuimba sokoni kuhusu 

vitendo vya ukeketaji na madhara yake. 

 Uweze kuwatembelea viongozi wa kimila 

katika Kijiji chako na kuwaambia waache 

kuwaozesha wasichana walio chini ya miaka 

18. 

 Kusimama mbele ya ibada msikitini au 

kanisani na kusema kwamba kuwaozesha 

wasichana walio chini ya miaka 18 huleta 

athari za kijamii, kiuchumi na kiafya. 

 Kumwambia bosi wako kwamba hupendi 

tabia zake za kutongoza kila msichana mpya 

anayekuja kwa nafasi ya kazi. 

 Lia hadharani unapojisikia kulia. 

 

Hatua Muhimu 

1. Kwa kuanza, waulize washiriki kwa nini 

wanafikiri wanaume wanapaswa kuona kuwa 

wanahusika na wanawajibika kuhusiana na 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Wakati 

wa majadiliano, pitia mambo makuu na 

uhakikishe kwamba yameshughulikiwa. 

2. Kisha, waambie kundi watengeneze orodha 

fupi ya hatua ambazo wanaume wanaweza 

kuchukua ili kuzuia unyanyasaji, hasa dhidi 

ya wanawake na watoto, na kukuza usawa 

wa kijinsia katika mahusiano yao na katika 

jamii kwa ujumla.  Andika masuala hayo 

kwenye bango. 

3. Wape washiriki kadi. 
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4. Waombe washiriki kuchunguza hali zifuatazo 

na kubainisha ni wapi zinaangukia kwenye 

kibao cha “Ujasiri Mdogo - Ujasiri Zaidi” 

uliobandikwa ukutani. 

5. Baada ya kadi zote kubandikwa ukutani, pitia 

kila moja na jadili na kundi zima kama 

wanakubaliana na uwekaji wa kadi hizo au 

la. 

 

 

Ujumbe wa Kufungia Kipindi 

Ili mahusiano yawe na afya, kuna haja ya 

kuhakikisha kuwa kunakuwa na usawa na 

uwajibikaji zaidi kwa wenzi wote wawili (mume na 

mke). Hili linaweza kupatikana kwa kuheshimiana, 

maamuzi ya kirafiki na mawasiliano mazuri kati ya 

wanandoa bila mmoja kuhatarisha uhuru wa 

mwingine kwani kufanya maamuzi yasiyo sawa 

kunaweza kusababisha uhusiano mbaya hivyo 

kuongeza tabia za hatari kwa familia. 
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KIAMBATISHO NA. 3: FOMU YA KUTOA 

TAARIFA YA MAJADILIANO NGAZI YA JAMII 

(FOMU NA. 1) 

Tarehe:  ---------------------------- 

 

Jina la Mwezeshaji: ------------------------------------------- 

Jina la Taasisi inayoendesha Majadiliano ya Jamii: 

……………………………………….. 

Mahali ambapo Majadiliano ya Jamii yamefanyika: 

 Ukumbi: ………………………………………. 

 Kata: ………………………………………. 

 Wilaya: ………………………………………. 

 Mkoa: ………………………………………. 

Utangulizi (Utangulizi kuhusu majadiliano ya Ngazi 

ya Jamii, idadi ya washiriki, taarifa za kina 

zinazoonesha mahali/ukumbi, na taarifa 

zinazoonesha jinsi, umri, hali ya uchumi (kama 

itahitajika)).  

Mila na Desturi za Jamii ambazo Zimejadiliwa (Toa 

maelezo mafupi kuhusu mila na desturi muhimu 

ambazo zilikuwa ni kiini cha majadiliano). 

Taarifa za Kazi (Elezea kwa kifupi kazi ambazo 

zimefanyika wakati wa majadiliano na ainisha njia na 

mbinu zilizotumika wakati wa majadiliano). 

Malengo ya Kazi (Elezea kwa kifupi lengo la 

Majadiliano ya Kijamii). 

Ufupisho wa Mafanikio ya Mjadala (Tafadhali toa 
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maelezo ya kuhusu mafanikio katika kila lengo la 

mjadala). 

Changamoto Zilizojitokeza (Tafadhali elezea 

changamoto/ugumu wowote ambao ulijitokeza wakati 

wa majadiliano na ni hatua zipi zilichukuliwa ili kutatua 

changamoto hizo). 

Mambo Mazuri Yaliyojitokeza na Yanayofaa 

Kuigwa (Tafadhali tumia sehemu hii kuonesha 

mambo mazuri yaliyojitokeza na mambo waliyojifunza 

washiriki yanayohusiana na majadiliano ya kijamii. Pia 

elezea mambo waliyojifunza kutokana na majadiliano 

hayo, na eleza mikakati au njia ambazo 

hazikufanikiwa kama ilivyotarajiwa na kwa nini?). 

Mrejesho wa Mwezeshaji (Tafadhali toa mrejesho na 

ushauri kuhusu uendeshaji wa majadiliano ya kijamii 

ili kuboresha programu hizi kwa siku zijazo). 

Kwa Matumizi ya Ofisi tu 

Tarehe ya Kupokea Taarifa: ---------------------------------- 

 

Imepokelewa na Kupitishwa na: ……………………….. 

 

Cheo: ……………………………………………………… 

 

Sahihi: -------------------------------------------------------------- 
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KIAMBATISHO NA. 4: FOMU YA MPANGO KAZI 

WA JAMII (FOMU NA. 2) 

NA. 

ENEO 

LA 

KIPAUM

BELE 

KAZI 
MHUSIKA/S

HIRIKA 

TAREHE 

YA 

KUKAMI

LISHA 

RASILI

MALI 

1 Ukeketaj

i 

Kuteng

eneza 

Sheria 

ndogo 

za 

Jamii 

kwa 

ajili ya 

kuzuia 

ukeket

aji 

Kamati ya 

Kata 

Hadi 

Januari 

2022 

Muda 

wa 

Mikutan

o, 

Fedha, 

Watu  

2      

 

 

3      

 

 

4      

 

 

5      
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KIAMBATISHO NA. 5: TATHMINI KABLA NA 

BAADA YA MAJADILIANO 

Ufuatiliaji na tathmini ni muhimu kwa ajili ya kuboresha 

ufanisi wa majadiliano ngazi ya jamii kwa kuwa 

inaruhusu watekelezaji au waandaaji kufanya 

maamuzi yanayofaa siku hadi siku na kuhakikisha 

kwamba afua zinatekelezwa kama zilivyoandaliwa na 

kurekebisha pale inapobidi. 

 

Tathmini huwawezesha watekelezaji au waandaaji wa 

majadiliano ngazi ya jamii kuelewa na kuonesha 

matokeo tarajiwa ya kazi yao, kuamua juu ya mikakati 

bora ya kufikia malengo na kuandika mafunzo 

waliyojifunza ili kuboresha majadiliano kwa siku zijazo. 

Kwa hiyo, inashauriwa kuwa kuna umuhimu wa 

kufanya tathmini kabla na baada ya majadiliano kwa 

vipindi vya majadiliano ngazi ya jamii 

vinavyochunguza mila na desturi zinazochangia ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto kwa washiriki wanaojua 

kusoma na kuandika na wale wasiojua kusoma na 

kuandika. Utaratibu huu utawapa washiriki wote fursa 

ya kutoa maoni na mtazamo wao kuhusu jinsi 

majadiliano hayo 

yatakavyoendeshwa/yalivyoendeshwa kwa ujumla. 

Pia, tathmini huwapa wawezeshaji fursa ya kuelewa 

endapo wameeleweka vyema katika kuwafikia 

walengwa waliokusudiwa. Hili linaweza kufanyika 
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kupitia madodoso, mahojiano au mijadala ya kikundi. 

Zifuatazo ni Fomu kwa ajili ya kufanyia Tathmini Kabla 

na Baada ya Majadiliano (Fomu Na. 3A) pamoja na 

kufanyia Tathmini ya Mchakato wa Uwezeshaji wa 

Majadiliano Ngazi ya Jamii (Fomu Na. 3B): 

 

Fomu Na. 3A: Tathmini Kabla na Baada ya 

Majadiliano  

Na

. 
Maswali 

Tathmi

ni (%) 

1. (a) Unaelewa nini kuhusu mila na 

desturi chanya au nzuri 

…………………………………………… 

……………………………………………

……………………………………….…. 

 

(b) Unaelewa nini kuhusu mila na 

desturi zenye madhara 

 

……………………………………………… 

……………………………………………… 

(Alama 20) 

 

2. (a) Taja mila na desturi chanya au nzuri 

zinazofaa kuendelezwa katika jamii 

yako: 

(i) …………………………………… 

(ii) …………………….……………… 

(iii) …………………….……………… 

 



 

106 

 

 

(b) Taja mila na desturi zenye madhara 

zinazotakiwa kutokomezwa katika 

jamii yako: 

(i) …………………………………… 

(ii) …………………….……………… 

(iii) …………………….………………             

(Alama 30) 

3. Nani anayehusika katika kutokomeza 

mila na desturi zenye madhara katika 

jamii? 

(i) …………………………………… 

(ii) …………………………………… 

(iii) …………………………………… 

     (Alama 30) 

 

4. Taja huduma muhimu anazotakiwa 

kupatiwa mwathirika wa ukatili 

unaosababishwa na mila na desturi 

zenye kuleta madhara katika jamii. 

(i) …………………………………… 

(ii) …………………………………… 

(iii) …………………………………… 

(iv) …………………………………… 

(Alama 20) 
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Fomu Na. 3B: Tathmini ya Mchakato wa 

Uwezeshaji wa Majadiliano Ngazi ya Jamii 

Na. 
Vigezo vya 

Tathmini 
Ndiyo Hapana 

Sababu 

/ Maoni 

1. Je, mada za 
majadiliano 
ziliwasilishwa 
vizuri? 

   

2. Je, washiriki 
walipewa nafasi 
sawa/fursa ya 
kutosha kutoa 
maoni yao? 

   

3. Je, majadiliano 
yamekuwa na 
manufaa kwako? 

   

4. Je, muda 
uliopangwa wa 
majadiliano unafikiri 
ni wa kutosha 
ukilinganisha na 
mada zilizotolewa? 

   

5. Je, ni wazo zuri 
kushiriki 
majadiliano kama 
haya na wanajamii 
wengine? 
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